वृत्तसंस्था
पोर्ट लुईस : PM Modi पंतप्रधान नरेंद्र मोदी दोन दिवसांच्या मॉरिशस दौऱ्यावर पोहोचले आहेत. ते १२ मार्च रोजी मॉरिशसच्या ५७व्या राष्ट्रीय दिनाच्या समारंभात प्रमुख पाहुणे म्हणून उपस्थित राहतील. या भेटीत पंतप्रधान मोदी दोन्ही देशांमधील आर्थिक आणि सुरक्षा संबंधांना अधिक दृढ करण्यासाठी अनेक करारांवर स्वाक्षरी करतील. २०१५ नंतर भारतीय पंतप्रधानांचा मॉरिशसचा हा दुसरा दौरा आहे.PM Modi
भारतीय लष्कराचा एक तुकडा, नौदलाची युद्धनौका आणि हवाई दलाची आकाश गंगा स्काय डायव्हिंग टीम देखील मॉरिशसच्या राष्ट्रीय उत्सवात सहभागी होईल, असे परराष्ट्र मंत्रालयाने सांगितले.
मॉरिशसचे पंतप्रधान नवीनचंद्र रामगुलाम म्हणाले – आपल्या देशासाठी अशा आदरणीय व्यक्तिमत्त्वाचे आतिथ्य करणे ही खूप भाग्याची गोष्ट आहे, ज्यांनी आपल्या व्यस्त वेळापत्रकात असूनही प्रमुख पाहुणे म्हणून आमच्याकडे येण्याचे मान्य केले आहे. पंतप्रधान मोदींचा हा दौरा दोन्ही देशांमधील मजबूत संबंधांचा पुरावा आहे.
पंतप्रधान मोदींच्या या भेटीत जागतिक व्यापार आणि अमेरिकन टॅरिफचा परिणाम यासह अनेक महत्त्वाच्या मुद्द्यांवर चर्चा होऊ शकते. यासोबतच संरक्षण, व्यापार, क्षमता निर्माण आणि सागरी सुरक्षेतील सहकार्यावर चर्चा होईल.
हिंदी महासागरात परस्पर भागीदारी वाढवण्यावर चर्चा
परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री म्हणाले की, भारत आणि मॉरिशसमधील भागीदारीचा मुख्य उद्देश सागरी सुरक्षा वाढवणे आहे. दोन्ही देश हिंदी महासागराचे धोरणात्मक महत्त्व ओळखतात. पंतप्रधान मोदींच्या भेटीदरम्यान भारत आणि मॉरिशसमध्ये व्हाईटशिपिंग माहितीच्या देवाणघेवाणीबाबत एक सामंजस्य करार होऊ शकतो. व्हाईट शिपिंग अंतर्गत, व्यावसायिक, गैर-लष्करी जहाजांची ओळख आणि हालचालींबद्दल माहितीची देवाणघेवाण केली जाते. यामुळे सागरी सुरक्षा मजबूत होण्यास मदत होते.
चागोस बेटांवर मॉरिशसच्या दाव्याला भारताने पुन्हा पाठिंबा दिला
पंतप्रधान मोदींच्या भेटीपूर्वी, भारताने पुन्हा एकदा चागोस बेटावरील मॉरिशसच्या दाव्याचे समर्थन केले आहे. भारतीय परराष्ट्र सचिव म्हणाले – भारत चागोस बेटांवर मॉरिशसच्या दाव्यांचे समर्थन करतो, कारण ते भारताच्या परराष्ट्र धोरणाचा भाग असलेल्या वसाहतमुक्तीच्या दीर्घ परंपरेचा भाग आहे.
चागोस बेटांवरून ब्रिटन आणि मॉरिशसमध्ये जवळजवळ ५० वर्षांपासून वाद सुरू होता. भारत बऱ्याच काळापासून दोघांमध्ये हा करार होण्यासाठी प्रयत्न करत होता. भारताच्या मदतीने दोन्ही पक्षांमध्ये ५ महिन्यांपूर्वी एक करार झाला होता. करारानुसार 60 बेटांचा समावेश असलेले चागोस बेट मॉरिशसला देण्यात आले. चागोस बेटांवर दिएगो गार्सिया बेट देखील आहे. अमेरिका आणि ब्रिटनने येथे संयुक्त लष्करी तळ बांधला आहे. करारानुसार, अमेरिका-ब्रिटनचा तळ येथे ९९ वर्षे राहील.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App