भारत हा जागतिक स्तरावर कापड निर्यातदारांचा सहावा सर्वात मोठा देश आहे.
विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : केंद्र सरकारचे म्हणणे आहे की भारताची कापड निर्यात ३ लाख कोटी रुपयांपर्यंत पोहोचली आहे. यासोबतच, देशांतर्गत उत्पादन मजबूत करून आणि जागतिक पोहोच वाढवून, २०३० पर्यंत ते तिप्पट करून ९ लाख कोटी रुपयांपर्यंत वाढवण्याचे लक्ष्य ठेवण्यात आले आहे.
भारत हा जागतिक स्तरावर कापड निर्यातदारांचा सहावा सर्वात मोठा देश आहे, जो २०२३-२४ मध्ये देशाच्या एकूण निर्यातीत ८.२१ टक्के वाटा होता. वस्त्रोद्योग मंत्रालयाच्या मते, जागतिक व्यापारात या क्षेत्राचा वाटा ४.५ टक्के आहे, तर भारताच्या वस्त्रोद्योग निर्यातीत अमेरिका आणि युरोपियन युनियनचा वाटा ४७ टक्के आहे.
राष्ट्रीय राजधानीत नुकत्याच झालेल्या ‘भारत टेक्स २०२५’ ने सरकारच्या “शेतीपासून फायबर, फॅब्रिक, फॅशन आणि परदेशी बाजारपेठ” या दृष्टिकोनाला चालना देण्यासाठी एक व्यासपीठ म्हणून काम केले.या कार्यक्रमात वस्त्रोद्योग क्षेत्रातील भारताचे नेतृत्व आणि नावीन्यपूर्णता, शाश्वतता आणि जागतिक सहकार्याप्रती असलेली त्याची वचनबद्धता दिसून आली.
रोजगाराच्या दृष्टिकोनातून, वस्त्रोद्योग ४५ दशलक्षाहून अधिक लोकांना थेट रोजगार प्रदान करतो आणि अप्रत्यक्षपणे १० कोटींहून अधिक व्यक्तींच्या उपजीविकेला आधार देतो. ज्यात मोठ्या संख्येने महिला आणि ग्रामीण कामगारांचा समावेश आहे, असे सरकारने म्हटले आहे. कापड उत्पादन वाढवणे, पायाभूत सुविधांचे आधुनिकीकरण करणे, नाविन्यपूर्णतेला प्रोत्साहन देणे आणि तंत्रज्ञानाच्या प्रगतीवर सरकारचे लक्ष केंद्रित केल्याने जागतिक कापड केंद्र म्हणून भारताचे स्थान मजबूत झाले आहे.
भारत हा जगातील सर्वात मोठ्या कापड उत्पादक आणि निर्यातदारांपैकी एक आहे, जो देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठांच्या गरजा पूर्ण करतो. जीडीपी आणि रोजगारामध्ये वस्त्रोद्योग आणि फॅशन उद्योगाचे मोठे योगदान आहे.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App