वृत्तसंस्था
इंफाळ : मणिपूरमधील हिंसाचार रोखण्यासाठी केंद्रीय सुरक्षा दलांना तैनात करण्यात आले आहे, तरीही गेल्या वर्षभरात परिस्थिती पूर्वपदावर आलेली नाही. अलीकडेच मुख्यमंत्री एन. बिरेन सिंह यांच्या सुरक्षा ताफ्यावरही हल्ला झाला होता. याबाबत आजतक टीमने मुख्यमंत्र्यांना विचारले असता ते म्हणाले की, माझ्याच राज्यात माझ्या सुरक्षा ताफ्यावर हल्ला झाला ही माझ्यासाठी शरमेची बाब आहे. याचं मला वाईट वाटतं, असं ते म्हणाले.’It’s a shame for me… my own security convoy was attacked in Manipur’, says Chief Minister Biren Singh
3 मे 2023 रोजी मणिपूरमध्ये दोन समुदायांमध्ये हिंसक संघर्ष सुरू झाला. कुकी आणि मैतेई समाजातील निष्पाप लोक मोठ्या संख्येने हिंसाचाराचे बळी ठरले आहेत, आता मात्र बहुतेक भागात परिस्थिती सामान्य झाली आहे, तरीही लहान हिंसक घटना घडत आहेत. अलीकडेच आसामच्या सीमेला लागून असलेल्या जिरीबाम भागात गोळीबाराच्या घटना घडल्या आणि अनेक कुटुंबांना तेथून पलायन करावे लागले. मणिपूरचे मुख्यमंत्री एन बिरेन सिंग या घटनेचा आढावा घेण्यासाठी जाण्याच्या तयारीत असताना त्यांच्या आधी आलेल्या त्यांच्या सुरक्षा ताफ्यावर हल्ला करण्यात आला. या हल्ल्याचे चित्र संपूर्ण देशाने पाहिले.
मुख्यमंत्री म्हणाले- परिस्थिती गंभीर होती, आता थोडी सुधारणा झाली आहे
ज्या राज्यात मुख्यमंत्र्यांच्या सुरक्षा ताफ्यावर दहशतवादी हल्ला झाला, त्या राज्यात शांतता प्रस्थापित करण्याच्या त्या सरकारने केलेल्या सर्व दाव्यांवरच प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. मणिपूरचे मुख्यमंत्री एन बिरेन सिंग म्हणाले, “गेल्या वर्षभरापासून मणिपूरमध्ये काय चालले आहे, सुरुवातीला परिस्थिती खूपच गंभीर होती, परंतु केंद्रीय सुरक्षा दलाच्या आगमनानंतर, आता शांतता निर्माण झाली आहे. सुधारणा झाली आहे. हिंसा ताबडतोब थांबायला वेळ लागणार असला, तरी गोळीबाराच्या घटना थांबल्या आहेत, पण अचानक काही ठिकाणी छोट्या मोठ्या हिंसाचाराच्या घटना घडत आहेत.”
सुरक्षेतील त्रुटी कशी निर्माण झाली? मुख्यमंत्री म्हणाले- तपास सुरू आहे
जिरीबिममध्ये संभाव्य हिंसाचाराची माहिती असतानाही सुरक्षा यंत्रणा कशी निष्काळजी होती, असा सवालही विचारला गेला. बिरेन सिंह यांनी उत्तर दिले की, “गुप्तचर आणि सुरक्षा समन्वयामध्ये त्रुटी राहिल्या हे अतिशय दुःखद आहे. हे जाणून घेण्यासाठी मुख्य सचिवांनी चौकशीचे आदेश दिले आहेत आणि या प्रकरणाची उच्चस्तरीय चौकशी केली जाईल.” अखेर मुख्यमंत्र्यांच्या पथकाला वाटेत घात कसा झाला आणि त्याची माहिती कुकी दहशतवाद्यांना कशी मिळाली आणि घातपात घडवून आणण्याची संधी या प्रकरणात नक्कीच कुठेतरी चूक झाली असून मुख्य सचिव चौकशी करणार आहेत. मणिपूरच्या मुख्यमंत्र्यांचा दावा आहे की मणिपूरमध्ये जे काही घडत आहे ते दोन समाजांमधील हिंसाचार आहे हे दाखवण्याचा एक विभाग प्रयत्न करत आहे. मणिपूरमध्ये बेकायदेशीरपणे स्थायिक होऊन अंमली पदार्थांचा व्यवसाय करणारे अवैध स्थलांतरित आणि म्यानमारमधून आलेले दहशतवादी यांच्यातील हा लढा असल्याचा दावा मुख्यमंत्र्यांनी केला आहे.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App