जमिनीवरून जमिनीवर मारा करणाऱ्या प्रलय बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी, 500 किमीपर्यंतचे लक्ष्य भेदण्याची क्षमता

Surface to surface Pralay ballistic missile test successful, can penetrate targets up to 500 km

Pralay ballistic missile : चीन आणि पाकिस्तानसोबतच्या तणावादरम्यान भारत आपली लष्करी क्षमता सातत्याने वाढवत आहे. बुधवारी भारताने जमिनीवरून जमिनीवर मारा करणाऱ्या प्रलय या क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी घेतली. Surface to surface Pralay ballistic missile test successful, can penetrate targets up to 500 km


वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : चीन आणि पाकिस्तानसोबतच्या तणावादरम्यान भारत आपली लष्करी क्षमता सातत्याने वाढवत आहे. बुधवारी भारताने जमिनीवरून जमिनीवर मारा करणाऱ्या प्रलय या क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी घेतली.

हे क्षेपणास्त्र 150 किमी ते 500 किमी अंतरावरील लक्ष्यावर मारा करू शकते. ओडिशाच्या किनारपट्टीवरील डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम बेटावरून हे क्षेपणास्त्र सोडण्यात आले. हे क्षेपणास्त्र संरक्षण संशोधन आणि विकास संस्थेने (DRDO) विकसित केले आहे. हे क्षेपणास्त्र एक टनापर्यंतचे वारहेड वाहून नेऊ शकते.

तत्पूर्वी, भारताने अण्वस्त्र वाहून नेण्यास सक्षम असलेल्या मध्यम पल्ल्याच्या अग्नी प्राइम या क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी घेतली. दोन हजार किलोमीटरपर्यंत मारा करण्याची क्षमता असलेल्या या पुढच्या पिढीच्या क्षेपणास्त्राची ओडिशातील बालासोर येथे चाचणी घेण्यात आली. हे क्षेपणास्त्रही डीआरडीओच्या शास्त्रज्ञांनी विकसित केले आहे.

डीआरडीओने अग्नी-1 आणि अग्नी-2 मालिकेतील क्षेपणास्त्रांपेक्षा अग्नी-प्राइम अधिक प्रगत विकसित केले आहे. त्याची रेंज कमी असली तरी त्यात अग्नी-५ तंत्रज्ञान वापरण्यात आले आहे. यामुळेच शत्रूच्या क्षेपणास्त्र संरक्षण यंत्रणेला चकमा देण्यातही ते यशस्वी होऊ शकते. भारताने हे क्षेपणास्त्र पाकिस्तानच्या कमी पल्ल्याच्या आण्विक क्षेपणास्त्रांच्या विरोधात तयार केले आहे.

या महिन्याच्या सुरुवातीला भारताने दोन क्षेपणास्त्रांची चाचणी घेतली होती. ८ डिसेंबर रोजी भारताने सुखोई लढाऊ विमानातून सुपरसॉनिक क्रूझ क्षेपणास्त्र ब्रह्मोसच्या हवाई आवृत्तीची यशस्वी चाचणी घेतली. ओडिशातील चांदीपूर एकात्मिक चाचणी श्रेणीवरून या क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी घेण्यात आली. संरक्षण संशोधन आणि विकास संस्थेने हे ब्रह्मोस विकासातील एक मोठे यश असल्याचे वर्णन केले आहे आणि म्हटले आहे की, ते ब्रह्मोस क्षेपणास्त्रांच्या हवाई आवृत्तीच्या देशात उत्पादन प्रणालीचा मार्ग मोकळा करेल.

याच्या एक दिवस आधी म्हणजे 7 डिसेंबर रोजी भारताने कमी पल्ल्याच्या पृष्ठभागावरून हवेत मारा करणाऱ्या क्षेपणास्त्राची (VL-SRSAM) यशस्वी चाचणी घेतली होती. ही हवाई संरक्षण यंत्रणा केवळ 15 किमी अंतरावरील लक्ष्यावर मारा करू शकते.

नौदलाच्या युद्धनौकांसाठी डीआरडीओ तयार करत आहे. या क्षेपणास्त्रामुळे नौदलाच्या युद्धनौकांसाठी हवेतून येणारा धोका आकाशातच नष्ट होईल. हे क्षेपणास्त्र जुन्या बराक-1 सरफेस टू एअर क्षेपणास्त्राची जागा घेईल आणि हवेतील धोक्यांपासून 360-डिग्री संरक्षण देईल.

Surface to surface Pralay ballistic missile test successful, can penetrate targets up to 500 km

महत्त्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात