PETROL RATES :केंद्र सरकारच्या दर कपातीनंतर कर्नाटक-गोवा-आसाम- त्रिपुराची पेट्रोल डिझेलवरील व्हॅटमध्ये कपात ; महाराष्ट्रात पेट्रोल दर कपात होणार का?

  • गुरुवारपासून ( आज ) हा निर्णय लागू झाला आहे. केंद्राने हा मोठा दिलासा जाहीर केल्यानंतर लगेचच अनेक राज्यांमध्ये या उत्पादनांवरील व्हॅट कमी करण्याची प्रक्रिया सुरू झाली.
  • महाराष्ट्रात व्हॅट कमी करून पेट्रोल दर कमी होणार का ?

विशेष प्रतिनिधी

नवी दिल्ली : पेट्रोलच्या वाढत्या महागाईने त्रस्त असलेल्या सर्वसामान्य ग्राहकांना केंद्र सरकारने दिवाळीची अप्रतिम भेट दिली आहे. सरकारने पेट्रोलवरील उत्पादन शुल्क प्रतिलिटर 5 रुपये आणि डिझेलवरील उत्पादन शुल्क 10 रुपयांनी कमी केले आहे. गुरुवारपासून ( आज ) हा निर्णय लागू झाला आहे. केंद्राने हा मोठा दिलासा जाहीर केल्यानंतर लगेचच अनेक राज्यांमध्ये या उत्पादनांवरील व्हॅट कमी करण्याची प्रक्रिया सुरू झाली. मात्र महाराष्ट्रात व्हॅट कमी करून पेट्रोल दर कमी होतील का हे पाहणे महत्वाचे ठरेल .PETROL RATES: Karnataka-Goa-Assam-Tripura cut VAT on petrol and diesel after central government cuts; Will there be reduction in petrol price in Maharashtra

कर्नाटक, गोवा, आसाम आणि त्रिपुराने पेट्रोल आणि डिझेलवरील व्हॅटमध्ये प्रत्येकी 7 रुपयांची कपात केली आहे. अशा स्थितीत या सर्व राज्यांमध्ये आता पेट्रोल 12 रुपयांनी तर डिझेल 17 रुपयांनी स्वस्त झाले आहे.



प्रत्येक राज्यात असा आहे पेट्रोलचा दर

उत्तर प्रदेशने पेट्रोलवरील व्हॅट 7 रुपयांनी आणि डिझेलवर 2 रुपयांनी कमी केला आहे.त्यानंतर दोन्ही उत्पादने प्रति लीटर 12 रुपयांनी स्वस्त झाली आहेत.यासोबतच बिहारने केंद्राच्या दिलासाशिवाय पेट्रोलवरील व्हॅटमध्ये 1.30 रुपये प्रति लिटर आणि डिझेलवर 1.90 रुपयांची कपात केली आहे.हिमाचल प्रदेशने या दोन्ही उत्पादनांवरील व्हॅट लवकरच कमी करण्याचे म्हटले आहे.

उत्तराखंड सरकारने पेट्रोलवरील मूल्यवर्धित कर कमी करण्याचा निर्णय घेतला आहे. राज्याचे मुख्यमंत्री पुष्कर सिंह धामी यांनी ही घोषणा केली. याशिवाय मणिपूर आणि बिहार सरकारनेही राज्यातील जनतेला दिवाळी भेट म्हणून पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात दिलासा देण्याची घोषणा केली आहे. गुजरातमध्ये पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती 7 रुपयांनी कमी केल्या जातील, असे गुजरातच्या मुख्यमंत्री कार्यालयाकडून सांगण्यात आले.

 

आसामचे मुख्यमंत्री हिमंता बिस्वा सरमा यांनी ट्विट करून केंद्र सरकारच्या निर्णयाचे कौतुक केले आणि त्यांच्या राज्यातही पेट्रोल आणि डिझेलवरील व्हॅट कमी करण्याची घोषणा केली. या ट्विटमध्ये त्यांनी निर्मला सीतारामन यांनाही टॅग केले आहे.

त्रिपुराचे मुख्यमंत्री विप्लव कुमार देब यांनी दिवाळीच्या दिवशी गुरुवारपासून (आज ) त्यांच्या राज्यात पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीत 7 रुपयांनी कपात करण्याची घोषणा केली. त्यांनी ट्विटमध्ये लिहिले की, ‘पेट्रोल आणि डिझेलवरील उत्पादन शुल्क कमी करण्याच्या माननीय पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखालील केंद्र सरकारने घेतलेल्या निर्णयानंतर, त्रिपुरा सरकारनेही पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती कमी करण्याचा निर्णय घेतला आहे. उद्यापासून 7 रुपये घेतले आहेत.

गोव्याचे मुख्यमंत्री प्रमोद सावंत म्हणाले की , ‘गोवा सरकार पेट्रोलवर आणि डिझेलवर 7 रुपयांनी कपात करत आहे. त्यानंतर डिझेल 17 रुपये आणि पेट्रोल 12 रुपये प्रति लिटर होईल. मणिपूर सरकारनेही पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती 7 रुपयांनी कमी केल्या.मणिपूर राज्याचे मुख्यमंत्री एन बिरेन सिंह यांनी ही माहिती दिली.

बिहारचे उपमुख्यमंत्री सुशील मोदी यांनी ट्विट केले की, “बिहारमध्ये पेट्रोलवरील व्हॅट 1.30 रुपयांनी आणि डिझेलवर 1.90 रुपयांनी कमी करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. यानंतर राज्यात पेट्रोलचे दर 6.30 रुपयांनी कमी होतील, तर डिझेल 11.90 रुपयांनी स्वस्त होईल.पेट्रोलियममंत्र्यांनी राज्य सरकारांना आवाहन केले.

दरम्यान देवेंद्र फडणवीस यांनी पेट्रोल आणि डिझेलवरील उत्पादन शुल्क कमी करण्याच्या केंद्र सरकारच्या निर्णयाचे समर्थन केलेआहे.

त्यांनी ट्विट केले की, ‘पेट्रोल आणि डिझेलवरील उत्पादन शुल्क कमी केल्याबद्दल मी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी जी यांचे आभार मानतो. इंधन दर कमी केल्याने इंधन वापरणाऱ्यांसाठी हा मोठा दिलासा आहे.
महाराष्ट्र सरकारनेही सणासुदीच्या काळात इंधनावरील व्हॅटचे दर कमी करून जनतेला मदत करण्याचा प्रयत्न करायला हवा.डिझेल आणि पेट्रोलच्या किमती महाराष्ट्रात अनुक्रमे ₹20 आणि ₹10 ने कमी करता येतील जसे आम्ही आमच्या सरकारच्या काळात कमी केले होते.

PETROL RATES: Karnataka-Goa-Assam-Tripura cut VAT on petrol and diesel after central government cuts; Will there be reduction in petrol price in Maharashtra

महत्त्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात