पंतप्रधान नरेंद्र मोदी अमेरिकेच्या दौऱ्यावर रवाना झाले आहेत. या दौऱ्यावर रवाना होण्यापूर्वी पंतप्रधान मोदींनी एक निवेदन जारी केले आहे. ते असे :PM departure statement ahead of his visit to USA and Egypt
मी राष्ट्राध्यक्ष जोसेफ बायडेन आणि फर्स्ट लेडी डॉ. जिल बायडेन यांच्या निमंत्रणावरून राज्य भेटीसाठी युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिकाला जात आहे. हे विशेष आमंत्रण आपल्या लोकशाहीमधील भागीदारीतील जोश आणि चैतन्य यांचे प्रतिबिंब आहे. मी माझ्या दौऱ्याची सुरुवात न्यूयॉर्कमध्ये करेन, जिथे मी 21 जून रोजी संयुक्त राष्ट्रांच्या मुख्यालयात संयुक्त राष्ट्रांचे नेतृत्व आणि आंतरराष्ट्रीय समुदायाच्या सदस्यांसह आंतरराष्ट्रीय योग दिन साजरा करेन. डिसेंबर 2014 मध्ये आंतरराष्ट्रीय योग दिनाला मान्यता देण्याच्या भारताच्या प्रस्तावाला समर्थन देणार्या ठिकाणी या विशेष उत्सवाची मी वाट पाहत आहे. त्यानंतर मी वॉशिंग्टन डी.सी.मध्ये अध्यक्ष बायडेन यांना भेटेन.
मला सप्टेंबर २०२१ मध्ये अमेरिकेतील शेवटच्या अधिकृत भेटीपासून बायडेन यांना अनेक वेळा भेटण्याची संधी मिळाली आहे. ही भेट आमच्या भागीदारीची विविधता समृद्ध करण्याची संधी असेल. भारत-अमेरिका संबंध बहुआयामी आहेत, विविध क्षेत्रांतील संबंध दृढ होत आहेत. अमेरिका भारताचा वस्तू आणि सेवांमध्ये सर्वात मोठी व्यापार भागीदार आहे. आम्ही विज्ञान आणि तंत्रज्ञान, शिक्षण, आरोग्य, संरक्षण आणि सुरक्षा क्षेत्रात व्यापक सहकार्य करतो. गंभीर आणि उदयोन्मुख तंत्रज्ञानावरील उपक्रमाने संरक्षण औद्योगिक सहकार्य, अंतराळ, दूरसंचार, क्वांटम, कृत्रिम बुद्धिमत्ता आणि बायोटेक क्षेत्रांमध्ये नवीन आयाम जोडले आहेत आणि सहकार्य वाढवले आहे. मुक्त आणि सर्वसमावेशक इंडो-पॅसिफिकची आमची सामायिक दृष्टी पुढे नेण्यासाठी आमचे दोन्ही देश सहकार्य करत आहेत.
राष्ट्राध्यक्ष बायडेन आणि अमेरिकेच्या इतर वरिष्ठ नेत्यांशी झालेल्या माझ्या चर्चेमुळे आमचे द्विपक्षीय सहकार्य तसेच G20, Quad आणि IPEF सारख्या बहुपक्षीय मंचांमध्ये बळकट करण्याची संधी मिळेल.
राष्ट्राध्यक्ष बायडेन आणि फर्स्ट लेडी डॉ. जिल बायडेन यांच्यासोबत राज्य मेजवानीसाठी अनेक मान्यवरांसह सहभागी होण्यात मला आनंद होईल. अमेरिकन काँग्रेसने नेहमीच भारत-अमेरिका संबंधांना भक्कम द्विपक्षीय पाठिंबा दिला आहे. माझ्या भेटीदरम्यान, मी काँग्रेसच्या नेतृत्वाच्या निमंत्रणावरून अमेरिकन काँग्रेसच्या संयुक्त अधिवेशनाला संबोधित करेन. आपल्या देशांमधला विश्वास वाढवण्यासाठी मजबूत जनतेचे जनतेशी संबंध महत्त्वाचे ठरले आहेत. आपल्या सर्वोत्कृष्ट समाजाचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या अत्यंत उत्साही भारतीय – अमेरिकन समुदायाला भेटण्यासाठी मी उत्सुक आहे. आमचे व्यापार आणि गुंतवणुकीचे संबंध वाढवण्याच्या आणि लवचिक जागतिक पुरवठा साखळी निर्माण करण्याच्या संधींवर चर्चा करण्यासाठी मी काही प्रमुख सीईओंना भेटेन.
मला विश्वास आहे की माझी अमेरिका भेट लोकशाही, विविधता आणि स्वातंत्र्य या सामायिक मूल्यांवर आधारित आमचे संबंध अधिक दृढ करेल. सामायिक जागतिक आव्हानांचा सामना करण्यासाठी आम्ही एकत्रितपणे अधिक मजबूतीने पुढे येऊ.
इजिप्त भेट
राष्ट्राध्यक्ष अब्देल फताह अल-सिसी यांच्या निमंत्रणावरून मी वॉशिंग्टन डीसीहून इजिप्तची राजधानी कैरोला जाणार आहे. मी प्रथमच जवळच्या आणि मैत्रीपूर्ण देशाला राज्य भेट देण्यास उत्सुक आहे. यंदाच्या प्रजासत्ताक दिनाच्या समारंभात राष्ट्रपती सिसी यांचे प्रमुख पाहुणे म्हणून स्वागत करताना आम्हाला आनंद झाला. काही महिन्यांच्या कालावधीतील या दोन भेटी म्हणजे इजिप्तसोबतच्या आमच्या वेगाने विकसित होत असलेल्या भागीदारीचे प्रतिबिंब आहे, जे राष्ट्राध्यक्ष सिसी यांच्या भेटीदरम्यान ‘स्ट्रॅटेजिक पार्टनरशिप’मध्ये वाढले होते. आमच्या सभ्यता आणि बहुआयामी भागीदारीला आणखी गती देण्यासाठी मी राष्ट्राध्यक्ष सिसी आणि इजिप्शियन सरकारच्या वरिष्ठ सदस्यांसोबत माझ्या चर्चेची वाट पाहत आहे. मला इजिप्तमधील उत्साही भारतीय समूदायाशी संवाद साधण्याची संधीही मिळेल.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App