भारताने सोमवारी हेलिकॉप्टरच्या माध्यमातून रणगाडा नाशक क्षेपणास्त्र ‘हेलिना’ची यशस्वी चाचणी घेतली. संरक्षण मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की, “संरक्षण संशोधन आणि विकास संस्था (DRDO), भारतीय लष्कर आणि भारतीय वायुसेनेच्या शास्त्रज्ञांच्या पथकाने ही चाचणी संयुक्तपणे घेतली आहे.”Fire and Forget India successfully tests anti-tank guided Helena missile, can destroy in an instant
वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : भारताने सोमवारी हेलिकॉप्टरच्या माध्यमातून रणगाडा नाशक क्षेपणास्त्र ‘हेलिना’ची यशस्वी चाचणी घेतली. संरक्षण मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की, “संरक्षण संशोधन आणि विकास संस्था (DRDO), भारतीय लष्कर आणि भारतीय वायुसेनेच्या शास्त्रज्ञांच्या पथकाने ही चाचणी संयुक्तपणे घेतली आहे.”
अँटी टँक गाईडेड मिसाईलच्या उच्च उंचीवरून चाचणी केल्यानंतर भारतीय लष्कराची ताकद वाढेल, असे बोलले जात आहे. या क्षेपणास्त्रात शत्रूचे अड्डे क्षणार्धात उद्ध्वस्त करण्याची ताकद आहे. भारताने राजस्थानमधील पोखरण येथून या अँटी-टँक हेलिनाची यशस्वी चाचणी घेतली आहे. हेलिना हे तिसर्या पिढीचे फायर अँड फरगेट क्लास अँटी-टँक मार्गदर्शित क्षेपणास्त्र आहे. हलक्या हेलिकॉप्टरद्वारे त्याची चाचणी घेण्यात आली आहे. तो कोणत्याही हवामानात उडाला जाऊ शकतो. या क्षेपणास्त्रात शत्रूचे रणगाडे नष्ट करण्याची ताकद आहे.
प्रगत हलक्या हेलिकॉप्टरमधून ही चाचणी घेण्यात आली आणि डेमो रणगाड्याच्या लक्ष्यावर क्षेपणास्त्र यशस्वीपणे डागण्यात आले, असे निवेदनात म्हटले आहे. मंत्रालयाने सांगितले की क्षेपणास्त्राला ‘इमेजिंग इन्फ्रा-रेड’ कौशल्य प्रणालीद्वारे मार्गदर्शन केले जाते. “हे (क्षेपणास्त्र) जगातील सर्वात प्रगत टँकविरोधी शस्त्रांपैकी एक आहे.”
संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी संयुक्त प्रयत्नातून पहिल्या यशाबद्दल डीआरडीओ आणि भारतीय लष्कराचे अभिनंदन केले. हे इन्फ्रारेड इमेजिंग सीकर (IIR) द्वारे मार्गदर्शन केले गेले. ही चाचणी भारतीय लष्कर आणि भारतीय हवाई दलातील शास्त्रज्ञांच्या पथकांनी केली. लष्कराचे वरिष्ठ कमांडर आणि संरक्षण संशोधन आणि विकास संस्थेचे (डीआरडीडीओ) वरिष्ठ शास्त्रज्ञ या चाचणीचे साक्षीदार होते.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App