सरन्यायाधीश म्हणाले- आईच्या प्रेमाचे इंग्रजीत भाषांतर करू शकत नाही; न्यायाधीश- वकिलांना इंग्रजी कळते, पण शेतकऱ्यांना नाही

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : भारताचे सरन्यायाधीश (CJI) DY चंद्रचूड यांनी शनिवारी लखनऊमध्ये सांगितले की, आईच्या प्रेमाचे इंग्रजीत भाषांतर होऊ शकत नाही. कायद्याचे शिक्षण स्थानिक भाषेत देण्यावर त्यांनी भर दिला.The Chief Justice said – A mother’s love cannot be translated into English; Judges-lawyers know English, but farmers don’t

CJI चंद्रचूड म्हणाले- दोन शेतकऱ्यांमधील संभाषणाचे इंग्रजीत नीट वर्णन करता येत नाही. इथेच मला स्थानिक भाषेत ताल आणि तलैयाचा अर्थ कळला. न्यायाधीश आणि वकिलांना इंग्रजी येते, पण भोजपुरी जाणणाऱ्या शेतकऱ्यांना इंग्रजी येत नाही. त्यामुळे ते बदलण्याची गरज आहे.



ते म्हणाले की, वकीलही आपली बाजू हिंदीत उत्कृष्ट पद्धतीने मांडतात. कायदेशीर शिक्षणातून इंग्रजी काढून टाकावे असे माझे म्हणणे नाही, पण स्थानिक भाषेतही कायदेशीर शिक्षण दिले जावे.

डॉ. राम मनोहर लोहिया नॅशनल लॉ युनिव्हर्सिटी (RMLNLU) च्या तिसऱ्या दीक्षांत समारंभात न्यायमूर्ती चंद्रचूड बोलत होते. यावेळी मुख्यमंत्री योगी आणि सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती विक्रम नाथ आणि उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश अरुण भन्साली उपस्थित होते. या समारंभात 132 गुणवंत विद्यार्थ्यांना गौरविण्यात आले.

CJI म्हणाले – जर विद्यार्थ्याला माहिती नसेल तर मदत कशी होणार?

‘मला वाटतं की RMLNLU ने LLB चा कोर्स हिंदीमध्ये नक्कीच करावा. विद्यार्थ्याला गोवर आणि खताऊनीची माहिती नसेल तर तो लोकांना मदत कशी करणार. बॉम्बे हायकोर्टातून अलाहाबाद हायकोर्टात आलो तेव्हा इथले वकील उत्कृष्ट पद्धतीने हिंदीत युक्तिवाद करतात हे मला कळले.

‘सामान्यांसाठी न्याय प्रक्रिया सुलभ व्हावी, हा आमचा प्रयत्न आहे. उदाहरणार्थ, सर्वोच्च न्यायालयाचे निर्णय सर्वसामान्यांसाठी अनुवादित केले जात आहेत. 1950 पासून आतापर्यंत 37000 निकालांचे हिंदीत भाषांतर करण्यात आले आहे.

‘मी तुम्हाला हे वापरण्यासाठी आग्रह करतो. सर्वसामान्यांना सोप्या भाषेत समजावून सांगा. योजना असूनही त्या माणसाला सोप्या भाषेत सांगता येत नसतील तर या योजना अपूर्ण आहेत.

सीएम योगींनी सरन्यायाधीशांचे कौतुक केले

सीएम योगींनी सरन्यायाधीशांचे कौतुक केले. ते म्हणाले, ‘सर्वोच्च न्यायालयात जाण्यापूर्वीचा त्यांचा अलाहाबाद उच्च न्यायालयातील कार्यकाळ संस्मरणीय होता. राज्यातील प्रत्येक व्यक्ती त्यांचे कौतुक करतो. न्यायमूर्ती डॉ.चंद्रचूड यांच्या सहवासात तिसऱ्यांदा येण्याचे भाग्य या विद्यापीठाला आहे. प्रत्येकाला वेळेवर न्याय मिळणे आवश्यक आहे.

मुख्यमंत्री म्हणाले, ‘कायद्याच्या राज्यासाठी भारत जगभरात ओळखला जातो. कुटुंबाच्या हितासाठी माणसाला सोडावे लागले तर त्याची पर्वा करू नये, अशी जुनी म्हण आहे. तसेच राष्ट्रहितासाठी एखादी गोष्ट सोडायची असेल, तर ती सोडण्यात अजिबात संकोच नसावा.

The Chief Justice said – A mother’s love cannot be translated into English; Judges-lawyers know English, but farmers don’t

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात