Delhi Blast : दहशतवाद्यांना बाबरी पाडण्याचा बदला घ्यायचा होता; देशभरात 32 कारने स्फोट घडवण्याचा होता कट

Delhi Blast

वृत्तसंस्थ

नवी दिल्ली : Delhi Blast १० नोव्हेंबर रोजी लाल किल्ल्याजवळ झालेल्या स्फोटाच्या तपासात गुरुवारी एक मोठा खुलासा झाला. पोलिस सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, ६ डिसेंबर रोजी म्हणजेच बाबरी मशीद पाडण्याच्या वर्धापनदिनानिमित्त दिल्लीसह अनेक ठिकाणी हल्ले करण्याचा दहशतवाद्यांचा हेतू होता.Delhi Blast

यासाठी त्यांनी ३२ कारची व्यवस्था केली होती. या कार बॉम्ब आणि स्फोटकांनी भरून स्फोट करायचा होता. यामध्ये ब्रेझा, स्विफ्ट डिझायर, इकोस्पोर्ट आणि i20 सारख्या वाहनांचा समावेश होता. तपास यंत्रणांनी आतापर्यंत तीन कार जप्त केल्या आहेत आणि चौथ्या कारचा शोध घेत आहेत, ती स्विफ्ट डिझायर आहे.Delhi Blast



१० नोव्हेंबर रोजी स्फोट झालेली i20 कार या मालिकेतील बदला घेण्याच्या हल्ल्याचा भाग होती. या स्फोटात आतापर्यंत १३ जणांचा मृत्यू झाला आहे, तर २० जण जखमी झाले आहेत, त्यापैकी तिघांची प्रकृती गंभीर असल्याचे सांगितले जात आहे.

गुरुवारी, एटीएसने कानपूर येथील हृदयरोगतज्ज्ञ डॉ. आरिफ यांना अटक केली. तो महिला दहशतवाद्याचे काम हाताळत असे. जम्मू-काश्मीर पोलिस आणि सुरक्षा दलांनी सोपोरमधील मुमिनाबाद भागात संयुक्त कारवाईत दोन हायब्रिड दहशतवाद्यांना अटक केली आहे.

दरम्यान, केंद्र सरकारने दिल्लीतील कार स्फोटाला दहशतवादी हल्ला मानला आहे. बुधवारी झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत या दहशतवादी हल्ल्याबाबतचा ठराव मंजूर करण्यात आला.

स्फोटाशी संबंधित दुसऱ्या वाहनाची चौकशी सुरू आहे

दिल्ली बॉम्बस्फोटात सहभागी असलेल्या दहशतवाद्यांजवळ एक नाही तर दोन गाड्या असल्याचा पोलिसांना संशय होता. बुधवारी दिल्ली आणि शेजारील उत्तर प्रदेश आणि हरियाणामध्ये शोध अलर्ट जारी करण्यात आला. त्यानंतर हरियाणातील खंडावली गावात एक बेवारस वाहन सापडल्याचे वृत्त आले.

एनएसजी बॉम्ब पथक वाहनाची तपासणी करण्यासाठी पोहोचले आहे. वाहन अद्याप पूर्णपणे नष्ट झालेले नाही. सूत्रांकडून मिळालेल्या माहितीनुसार, ज्या ठिकाणी वाहन सापडले ते ओमरच्या ड्रायव्हरच्या बहिणीचे घर होते.

दिल्ली बॉम्बस्फोटातील 3 खुलासे…

1. जानेवारीमध्ये लाल किल्ल्यावर पुन्हा हल्ला करण्यात आला – दिल्लीत दहशत माजवण्याचा कट जानेवारीपासूनच रचला जात होता. अटक केलेल्या आरोपींच्या मोबाईल डेटावरून असे दिसून आले की फरीदाबादच्या अल फलाह विद्यापीठातून अटक केलेले सहाय्यक प्राध्यापक डॉ. मुझम्मिल गनी आणि स्फोटात ठार झालेले डॉ. उमर नबी यांनी जानेवारीमध्ये अनेक वेळा लाल किल्ल्यावर पुन्हा हल्ला केला होता. दोघांनाही तेथील सुरक्षा आणि गर्दीची पद्धत समजली होती. दहशतवाद्यांनी २६ जानेवारी रोजी लाल किल्ल्यावर हल्ला करण्याची योजना आखली होती, जी नंतर हाणून पाडण्यात आली, असा पोलिसांना संशय आहे.

2. दिल्लीत ६ डिसेंबर रोजी हल्ला करण्याची योजना आखण्यात आली होती – नबीला ६ डिसेंबर रोजी दिल्लीवर हल्ला करायचा होता, परंतु मुझम्मिलच्या अटकेमुळे ही योजना उधळून लावण्यात आली. आठ आरोपींच्या चौकशीदरम्यान ही माहिती उघड झाली. हे आंतरराज्यीय मॉड्यूल फरीदाबादमध्ये होते. अटक केलेल्यांपैकी सहा दहशतवादी डॉक्टर आहेत. आणखी एक संशयित, श्रीनगरचा रहिवासी डॉ. निसार फरार आहे. तो काश्मीरच्या डॉक्टर्स असोसिएशनचा अध्यक्ष देखील आहे आणि अल फलाह येथे शिकवत होता. जम्मू आणि काश्मीर सरकारने डॉ. निसार यांना बडतर्फ केले आहे.

3. घनी खताच्या पिशव्या असल्याचे सांगून स्फोटके गोळा करत होता – फरीदाबादच्या अल फलाह विद्यापीठात काम करणारे काश्मिरी डॉ. मुझम्मिल घनी हे भाड्याच्या खोलीत खताच्या पिशव्या असल्याचे सांगून स्फोटके साठवत होते. २० दिवसांपूर्वी मुझम्मिल खोलीत काही पोत्या ठेवण्यासाठी आला होता, तेव्हा शेजाऱ्यांनी त्याला विचारले होते की त्यात काय आहे? उत्तरात मुझम्मिल म्हणाला होता की या खताच्या पिशव्या आहेत. या काश्मीरला घेऊन जायच्या आहेत. या खोलीपासून १०० मीटर अंतरावर असलेल्या घरात सीसीटीव्ही कॅमेरे बसवले आहेत. पोलिसांनी फुटेज ताब्यात घेतले आहे.

Terrorists Babri Revenge Plot 32 Car Blasts Delhi Photos Videos

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात