वृत्तसंस्था
बंगळुरू : चांद्रयान-3 ने चंद्रावर पोहोचण्याच्या पाचव्या दिवशी (28 ऑगस्ट) दुसरे निरीक्षण पाठवले आहे. यानुसार चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर सल्फरचे अस्तित्व आहे.Success of ‘Chandrayaan-3’ mission; 8 elements including aluminium, sulphur, oxygen found on moon; Pragyan Rover confirmed
याशिवाय चंद्राच्या पृष्ठभागावर अॅल्युमिनिअम, कॅल्शियम, लोह, क्रोमियम, टायटॅनियमची उपस्थिती देखील आढळून आली आहे. इस्रोच्या म्हणण्यानुसार, चंद्राच्या पृष्ठभागावर मॅंगनीज, सिलिकॉन आणि ऑक्सिजन देखील आहेत. तर हायड्रोजनचा शोध सुरू आहे. प्रज्ञान रोव्हरवरील LIBS पेलोडने हे शोध लावले.
यापूर्वी, 28 ऑगस्ट रोजी, चांद्रयान-3 च्या विक्रम लँडरवर चढलेल्या ChaSTE पेलोडने चंद्राच्या तापमानाचे पहिले निरीक्षण पाठवले होते. ChaSTE च्या मते, चंद्राच्या पृष्ठभागावर आणि वेगवेगळ्या खोलीच्या तापमानात खूप फरक आहे. चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवाच्या पृष्ठभागावरील तापमान सुमारे 50 अंश सेल्सिअस आहे. त्याच वेळी, 80 मिमी खोलीवर उणे 10 डिग्री सेल्सियस तापमान नोंदवले गेले आहे. चेस्टमध्ये 10 तापमान सेन्सर आहेत, जे 10 सेमी म्हणजेच 100 मिमी खोलीपर्यंत पोहोचू शकतात. ChaSTE पेलोड हे स्पेस फिजिक्स लॅबोरेटरी, VSSC ने फिजिकल रिसर्च लॅबोरेटरी, अहमदाबाद यांच्या सहकार्याने विकसित केले आहे.
दक्षिण ध्रुवाचे तापमान जाणून घेण्याचा फायदा काय?
इस्रोचे प्रमुख एस. सोमनाथ यांनी सांगितले होते की, त्यांनी चंद्राचा दक्षिण ध्रुव निवडला कारण त्यात भविष्यात मानव बसवण्याची क्षमता असू शकते. दक्षिण ध्रुवावर सूर्यप्रकाश अल्पकाळ टिकतो. आता चांद्रयान-3 तेथील तापमान आणि इतर गोष्टींबाबत स्पष्ट माहिती पाठवत असल्याने, शास्त्रज्ञ आता चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवाची माती प्रत्यक्षात किती आहे हे समजून घेण्याचा प्रयत्न करतील.
चांद्रयान-3 सोबत एकूण 7 पेलोड पाठवण्यात आले
चांद्रयान-3 मिशनचे तीन भाग आहेत. प्रोपल्शन मॉड्यूल, लँडर आणि रोव्हर. त्यांच्यावर एकूण 7 पेलोड आहेत. चांद्रयान-3 च्या प्रोपल्शन मॉड्यूलवर SHAPE नावाचा पेलोड बसवला आहे. ते चंद्राच्या कक्षेत प्रदक्षिणा घालून पृथ्वीवरून येणाऱ्या किरणोत्सर्गाचे परीक्षण करत आहे.
त्याच वेळी, लँडरवर तीन पेलोड आहेत. रंभा, शुद्ध आणि इल्सा. प्रग्यानवर दोन पेलोड आहेत. एक इन्स्ट्रुमेंट अमेरिकन स्पेस एजन्सी NASA चे देखील आहे, ज्याचे नाव लेझर रेट्रोरेफ्लेक्टर अॅरे आहे. हे चांद्रयान-३ च्या लँडरवर बसवण्यात आले आहे. याचा उपयोग चंद्रापासून पृथ्वीचे अंतर मोजण्यासाठी केला जातो.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App