Budget Session : संसदेच्या अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाचा दुसरा टप्पा आजपासून; 10 मार्च ते 4 एप्रिलदरम्यान 16 बैठका

Budget Session

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : Budget Session संसदेच्या अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाचा दुसरा टप्पा आजपासून सुरू होत आहे. ४ एप्रिलपर्यंत चालणाऱ्या या अधिवेशनात १६ बैठका होतील. या काळात सरकार वक्फ दुरुस्तीसह ३६ विधेयके आणू शकते.Budget Session

मणिपूरमध्ये राष्ट्रपती राजवट लागू असल्याने, अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण आज राज्याचा अर्थसंकल्प सादर करतील. याशिवाय, गृहमंत्री अमित शहा राष्ट्रपती राजवटीवर संसदेच्या मंजुरीसाठी प्रस्ताव मांडू शकतात.

अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाच्या दुसऱ्या टप्प्यात सरकार आणि विरोधकांमध्ये जोरदार संघर्ष होण्याची शक्यता आहे. निवडणुकीतील मतदार ओळखपत्रातील अनियमितता, मणिपूरमधील अलिकडच्या हिंसाचार आणि अमेरिकेतील शुल्क यावरून विरोधी पक्ष सरकारवर हल्ला करत आहेत.



या टप्प्यात, सरकारचे लक्ष ३ विषयांवर आहे…

विविध मंत्रालयांसाठी अनुदानाच्या मागण्या मंजूर करणे.
मणिपूरचा अर्थसंकल्प मंजूर करण्यासाठी.
वक्फ सुधारणा विधेयक मंजूर करण्यासाठी.

संसदेच्या अर्थसंकल्पीय अधिवेशनाच्या दुसऱ्या टप्प्यापूर्वी निवडणुकीतील अनियमिततेपासून ते वक्फ विधेयकावर गदारोळ होण्याची शक्यता, विरोधी पक्षाने निवडणूक मतदार ओळखपत्राशी संबंधित अनियमिततेवरून सरकारला घेरण्याचे स्पष्ट केले आहे. येथे, टीएमसीच्या गोंधळानंतर, निवडणूक आयोगाने तीन महिन्यांत सुधारणा करण्याचे आश्वासन दिले. तथापि, निवडणूक आयोगाने असेही स्पष्ट केले की, काही मतदारांच्या मतदार ओळखपत्रातील क्रमांक सारखे असले तरी त्यांची इतर माहिती वेगळी आहे.

तृणमूल काँग्रेस, काँग्रेस, द्रमुक आणि शिवसेना (यूबीटी) चे नेते आज निवडणूक आयोगाला भेटून हा मुद्दा पूर्ण ताकदीने उपस्थित करतील.

वक्फ दुरुस्ती विधेयकावरही संघर्ष निश्चित आहे. वक्फ दुरुस्ती विधेयक लवकरात लवकर मंजूर करणे हे सरकारचे प्राधान्य आहे. केंद्रीय संसदीय कामकाज मंत्री किरेन रिजिजू यांनी म्हटले आहे की, या विधेयकामुळे मुस्लिम समुदायाच्या अनेक समस्या सुटतील. तथापि, काँग्रेससह विरोधी पक्ष या विधेयकाला विरोध करण्यासाठी एकत्रित रणनीती आखत आहेत.

विरोधकांचे ३ मुद्दे ज्यावर गदारोळ होण्याची शक्यता

मणिपूरमध्ये हिंसाचार सुरूच आहे.
भारतीय वस्तूंवर कर लादले, संभाव्य व्यापार बंदी
मतदारसंघांच्या सीमांकन आणि मतदार ओळखपत्रातील अनियमिततेवरून राजकीय गोंधळ

वक्फ विधेयकावर काँग्रेस नेते जयराम रमेश यांनी म्हटले आहे की, वक्फ विधेयकावर इंडिया अलायन्स संयुक्त रणनीती बनवेल. देशातील निवडणुका आता निष्पक्ष आणि मुक्त राहिलेल्या नाहीत तर त्या सरकारच्या नियंत्रणाखाली आहेत, असा आरोपही त्यांनी केला.

Second phase of Budget Session of Parliament begins today; 16 sittings from March 10 to April 4

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात