Supreme Court : सुप्रीम कोर्टाने म्हटले- मंदिरातील देणगी ही देवाची मालमत्ता; बँका वाचवण्यासाठी नाही

Supreme Court

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : Supreme Court सर्वोच्च न्यायालयाने शुक्रवारी सांगितले की, मंदिरात अर्पण केलेला प्रत्येक रुपया देवाची मालमत्ता आहे आणि तो कोणत्याही सहकारी बँकेची आर्थिक स्थिती सुधारण्यासाठी वापरला जाऊ शकत नाही.Supreme Court

न्यायालयाने केरळमधील अनेक सहकारी बँकांच्या याचिका फेटाळून लावल्या आणि उच्च न्यायालयाचा तो आदेश कायम ठेवला, ज्यात तिरुनेल्ली मंदिर देवस्वम्ला जमा रक्कम दोन महिन्यांच्या आत परत करण्यास सांगितले होते.Supreme Court

मुख्य न्यायमूर्ती सूर्यकांत आणि न्यायमूर्ती जॉयमाल्या बागची यांच्या खंडपीठाने या प्रकरणाची सुनावणी केली. यावेळी CJI ने बँकांच्या वतीने हजर असलेल्या वकिलांना विचारले – तुम्हाला मंदिराचा पैसा बँक वाचवण्यासाठी वापरायचा आहे का?Supreme Court

न्यायालयाने सांगितले की, हा निधी सुरक्षित आणि विश्वासार्ह राष्ट्रीयीकृत बँकेत ठेवला पाहिजे, जिथे मंदिराला जास्त व्याजही मिळेल. तथापि, न्यायालयाने बँकांना ही सवलत दिली की, ते मुदत वाढवण्यासाठी उच्च न्यायालयाकडे विनंती करू शकतात.Supreme Court



कोर्ट रूम लाईव्ह

सरन्यायाधीश सूर्यकांत: उच्च न्यायालयाने मंदिरातील जमा रक्कम परत करावी असे म्हटले, यात चुकीचे काय आहे?

बँकांच्या वकिलांनी: अचानक 2 महिन्यांत एवढी मोठी रक्कम परत करणे कठीण आहे. यामुळे बँकेला अडचण होईल.

सरन्यायाधीश: तुम्ही मंदिराच्या पैशातून बँक वाचवू इच्छिता? मंदिराचा पैसा देवाचा असतो. तो फक्त मंदिराच्या हितासाठी वापरला जाऊ शकतो, बँकेच्या ‘जगण्यासाठी’ नाही.

न्यायमूर्ती जॉयमाल्या बागची: जेव्हा मुदत ठेव (फिक्स्ड डिपॉझिट) परिपक्व झाली होती, तेव्हाच पैसे परत करायला हवे होते. तेव्हा काही अडचण होती का?

बँकांच्या वकिलांनी: मंदिर ट्रस्टने कधीही खाते बंद करण्याची मागणी केली नव्हती. अनेक वर्षांपासून एफडी नूतनीकरण होत होती. आम्ही त्यांच्या गरजेनुसार सेवा दिली आहे. अचानक आलेल्या आदेशामुळे अडचणी येत आहेत.

सरन्यायाधीश: जर बँका ग्राहक आणू शकत नसतील, तर ही तुमची समस्या आहे. मंदिराच्या भरवशावर तुमची बँक चालू शकत नाही.

मंदिर ट्रस्टच्या वकिलांनी: आम्ही अनेक वेळा पैसे परत करण्याची मागणी केली होती. बँक टाळाटाळ करत होती.

सरन्यायाधीश (निर्णय देताना): बँकांची याचिका फेटाळली. मंदिराचे पैसे सुरक्षित ठेवण्यासाठी उच्च न्यायालयाचा निर्देश योग्य आहे. जर मुदत वाढवण्याची गरज असेल तर उच्च न्यायालयात जा.

आता संपूर्ण प्रकरण समजून घ्या…

केरळमधील तिरुनेल्ली मंदिर देवस्वमने 2025 च्या सुरुवातीपासून आपल्या मुदत ठेवीची रक्कम परत मागण्यासाठी स्थानिक सहकारी बँकांकडे अनेक वेळा विनंती केली, परंतु बँकांनी पैसे परत करण्यास सातत्याने नकार दिला. मंदिर ट्रस्टचे म्हणणे होते की ही रक्कम मंदिराच्या कामकाजासाठी आणि देखभालीसाठी आवश्यक आहे, त्यामुळे एफडी मोडून त्वरित पैसे हवे आहेत.

बँका एफडी बंद करत नव्हत्या आणि रक्कमही परत करत नव्हत्या. अखेरीस देवस्वमने केरळ उच्च न्यायालयात धाव घेतली. उच्च न्यायालयाने नोंदी तपासल्यानंतर असे मानले की बँका कोणत्याही वैध कारणाशिवाय मंदिर ट्रस्टची जमा रक्कम रोखून ठेवत आहेत. न्यायालयाने कठोर टिप्पणी करत आदेश दिला की, सर्व सहकारी बँकांनी दोन महिन्यांच्या आत तिरुनेल्ली देवस्वमचे संपूर्ण पैसे परत करावेत.

तिरुनेल्ली मंदिराला दक्षिणेची काशी म्हटले जाते

तिरुनेल्ली मंदिर हे केरळमधील वायनाड जिल्ह्यात स्थित एक प्राचीन आणि अत्यंत पवित्र मंदिर आहे, जे भगवान विष्णूचे निवासस्थान मानले जाते. हे मंदिर घनदाट जंगल आणि टेकड्यांच्या मध्ये वसलेले आहे. याला ‘दक्षिणेची काशी’ असेही म्हटले जाते. अशी मान्यता आहे की येथे पूजा केल्याने पितरांच्या आत्म्याला शांती मिळते.

मंदिराजवळून वाहणाऱ्या पापनाशिनी नदीला पाप धुवून टाकणारी पवित्र धारा मानले जाते. आपल्या नैसर्गिक सौंदर्यामुळे, धार्मिक महत्त्वामुळे आणि शांत वातावरणामुळे हे मंदिर दरवर्षी हजारो भाविकांना आकर्षित करते.

SC Temple Donations Gods Property Cooperative Banks Kerala Tirunelli Photos Videos Report

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात