विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : काँग्रेसने 11 जानेवारी 2024 रोजी एक पत्र जारी करून अयोध्येत नव्याने बांधलेल्या राम मंदिराच्या अभिषेक सोहळ्याला उपस्थित राहण्यास नकार दिला. हा सोहळा 22 जानेवारी 2024 रोजी आयोजित केला जाणार आहे, ज्यामध्ये देशभरातील आणि जगभरातील लोक सहभागी होणार आहेत. या कार्यक्रमासाठी काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे, काँग्रेस नेत्या सोनिया गांधी आणि राहुल गांधी यांना निमंत्रण पत्रे पाठवण्यात आली होती.Ram temple is ‘politics’ for Congress, so what about Sonia’s letter to Pope? An emissary was sent to the Vatican
काँग्रेसने हे निमंत्रण फेटाळून प्राणप्रतिष्ठेला न जाण्याचे कारण स्पष्ट करणारे पत्र दिले आहे. पत्रात लिहिले आहे की, “भगवान रामाची कोट्यवधी भारतीय पूजा करतात. धर्म ही माणसाची वैयक्तिक बाब आहे, पण भाजप आणि आरएसएसने गेल्या काही वर्षांत अयोध्येतील राम मंदिराला राजकीय प्रकल्प बनवले आहे.
Congress President Smt. Sonia Gandhi's letter to Pope Francis on Canonization Ceremony of Mother Teresa pic.twitter.com/cCk3Yn12I1 — Congress (@INCIndia) August 30, 2016
Congress President Smt. Sonia Gandhi's letter to Pope Francis on Canonization Ceremony of Mother Teresa pic.twitter.com/cCk3Yn12I1
— Congress (@INCIndia) August 30, 2016
काँग्रेसने या पत्रात धर्म हा वैयक्तिक विषय असल्याचे सांगितले असतानाच, सोनिया गांधी यांचे 2016 साली लिहिलेले आणखी एक पत्र सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे. हे पत्र सोनिया गांधी यांनी व्हॅटिकनचे पोप फ्रान्सिस यांना लिहिले होते, ज्यात मदर तेरेसा यांच्या संत उपाधी समारोहाविषयी लिहिलेले होते. मदर तेरेसा अनेक दशकांपासून भारतात वास्तव्यास होत्या. काँग्रेसच्या अधिकृत ट्विटर हँडलवरून हे पत्र शेअर करण्यात आले होते.
या पत्रात सोनिया गांधींनी लिहिले होते की, मदर तेरेसांच्या संतपदामुळे भारतात राहणाऱ्या 2 कोटी ख्रिश्चनांसह सर्व नागरिकांना अतिशय अभिमान आणि आनंद वाटतो की, पोप आणि कॅथोलिक चर्च द्वारे मदर तेरेसा यांच्या आत्म्याची शुद्धता, उद्देशाची शुद्धता आणि मानवतेला मान्यता मिळाली आहे. मानवाच्या सेवेद्वारे त्यांनी देवाची सेवा केली.
अखिल भारतीय कांग्रेस कमेटी के महासचिव (संचार) श्री @Jairam_Ramesh जी का वक्तव्य- pic.twitter.com/K22nOQNqr5 — Congress (@INCIndia) January 10, 2024
अखिल भारतीय कांग्रेस कमेटी के महासचिव (संचार) श्री @Jairam_Ramesh जी का वक्तव्य- pic.twitter.com/K22nOQNqr5
— Congress (@INCIndia) January 10, 2024
त्यांनी पुढे लिहिले की, मदर तेरेसा यांचा सन्मान सोहळा ही सर्व भारतीयांसाठी त्यांचे आभार मानण्याची एक संधी आहे कारण त्यांनी भारतात त्यांच्या काळात ‘देशातील सर्वात गरीब आणि गरजूंची सेवा केली’. त्यांनी पुढे लिहिले की तेरेसा यांनी आपले आयुष्य नि:स्वार्थ सेवेत घालवले आणि प्रत्येकाने त्यांच्यापासून प्रेरणा घेतली पाहिजे आणि ‘आपल्या दैनंदिन जीवनात दयाळूपणे आणि प्रेमाने कसे जगायचे आणि दयाळूपणा कसा दाखवायचा’ हे शिकले पाहिजे.
तेरेसा यांच्या संतपदाच्या या पवित्र सोहळ्यासाठी सोनिया गांधी यांनी व्हॅटिकनला जाण्याची इच्छाही व्यक्त केली होती. मात्र, प्रकृती अस्वास्थ्यामुळे या पवित्र कार्यक्रमाला उपस्थित राहता येणार नसल्याचे त्यांनी सांगितले होते. त्यांच्या जागी त्यांनी मार्गारेट अल्वा आणि लुइझिन्हो फालेरो या दोन काँग्रेस नेत्यांना व्हॅटिकन सिटीमध्ये झालेल्या समारंभासाठी दूत बनवून पाठवले.
कालपर्यंत ज्या सोनिया गांधी मदर तेरेसा यांना संत ही पदवी बहाल केल्याबद्दल संपूर्ण देशवासीयांच्या वतीने आनंद व्यक्त करत होत्या आणि ख्रिश्चनांचे सर्वोच्च पद असलेल्या पोप यांना पत्र लिहित होत्या, आता त्यांचा पक्ष या श्रीरामांच्या प्राणप्रतिष्ठा सोहळ्याला वैयक्तिक बाब म्हणत आहे.
काँग्रेसने या सोहळ्याचे वर्णन भाजप आणि आरएसएसचा कार्यक्रम असल्याचे म्हटले आहे. आता प्रश्न असाही उपस्थित होत आहे की, जर सोनिया गांधींना धार्मिक बाबींमध्ये राजकीय संघटनांचा सहभाग आवडत नसेल तर त्या ख्रिश्चन ननच्या संतपदाच्या आयोजनावर एवढ्या आनंदी का होत्या आणि त्यांच्या पक्षाच्या वतीने पत्र का लिहित होत्या?
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App