विशेष प्रतिनिधी
नवी दिल्ली : मणिपूरमध्ये 3 मेपासून कुकी आणि मेईतेई समुदायांमध्ये हिंसाचार सुरू आहे. शनिवारी एका ट्विटमध्ये राहुल गांधींनी या हिंसाचारावर पंतप्रधानांच्या मौनावर निशाणा साधला.Rahul Gandhi said- Manipur is burning, Prime Minister is silent, wrote in a tweet- The discussion reached the European Parliament
राहुल गांधींनी लिहिले, मणिपूर जळत आहे. युरोपीय संसदेतही भारताच्या अंतर्गत विषयावर चर्चा झाली. यावर पंतप्रधान एक शब्दही बोलले नाहीत. राफेलने पंतप्रधानांना बॅस्टिल डे परेडचे तिकीट मिळवून दिले.
राहुल यांच्या ट्विटवर केंद्रीय मंत्री स्मृती इराणी यांनी जोरदार प्रत्युत्तर दिले. स्मृती यांनी राहुल यांना घराणेशाहीचा पराभूत व्यक्ती संबोधले. इराणी लिहितात, एक माणूस ज्याला भारताच्या अंतर्गत बाबींमध्ये आंतरराष्ट्रीय हस्तक्षेप हवा आहे. जेव्हा आपल्या पंतप्रधानांना राष्ट्रीय सन्मान मिळतो तेव्हा तो घराणेशाहीचा पराभूत व्यक्ती भारताची चेष्टा करतो. लोकांनी त्यांना नाकारले आहे.
स्मृती यांच्या वक्तव्यावर काँग्रेसचे सरचिटणीस केसी वेणुगोपाल म्हणाले, स्मृतीजींनी पंतप्रधानांना यावर बोलण्यास सांगावे. पंतप्रधान जगभर फिरत आहेत पण मणिपूरच्या मुद्द्यावर एक मिनिटही बोलत नाहीत.
येथे, काँग्रेसचे राष्ट्रीय अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे यांनी मेघालय, अरुणाचल प्रदेश, नागालँड, मणिपूर, त्रिपुरा आणि सिक्कीम या ईशान्येकडील राज्यांच्या नेत्यांसोबत बैठक घेतल्यानंतर काँग्रेसने भाजप सरकारवर हल्ला चढवला आहे. मणिपूर हिंसाचारात केंद्राची निष्क्रियता आणि मौन गुन्हेगारी आहे, असे ते म्हणाले. दरम्यान, मणिपूरमधील इंटरनेट बंदी 20 जुलैपर्यंत वाढवण्यात आली आहे.
29 जून रोजी राहुल गांधी दोन दिवसांच्या मणिपूर दौऱ्यावर आले होते. पहिल्या दिवशी राहुल यांनी चुरचंदपूर येथील मदत शिबिरात पीडितांची भेट घेतली. मात्र, चुरचंदपूरला पोहोचण्यापूर्वी राहुल यांचा ताफा बिष्णुपूर येथे थांबवण्यात आला. हिंसाचाराच्या भीतीने हा ताफा थांबवण्यात आल्याचे पोलिसांनी सांगितले होते. यानंतर राहुल हेलिकॉप्टरने चुरचंदपूरला पोहोचले.
येथे ते म्हणाले- मी माझ्या मणिपूरच्या सर्व बंधू-भगिनींना ऐकण्यासाठी आलो आहे. सर्व समाजातील लोक खूप स्वागत आणि प्रेमळ आहेत. सरकार मला रोखत आहे हे दुर्दैवी आहे.
या हिंसाचारात 140 हून अधिक लोकांचा मृत्यू
मणिपूरमध्ये गेल्या 74 दिवसांपासून कुकी आणि मीतेई समुदायांनी एकमेकांविरोधात शस्त्रे उचलली आहेत. या हिंसाचारात आतापर्यंत 140 हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला आहे. तर 419 जण जखमी झाले आहेत. 65,000 हून अधिक लोकांनी आपली घरे सोडली आहेत. जाळपोळीच्या ५ हजारांहून अधिक घटना घडल्या आहेत. सहा हजार गुन्हे दाखल करण्यात आले असून 144 जणांना अटक करण्यात आली आहे. राज्यात 36 हजार सुरक्षा कर्मचारी आणि 40 आयपीएस तैनात करण्यात आले आहेत.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App