Delhi HC Bans Patanjali : पतंजली च्यवनप्राशच्या जाहिरातीवर दिल्ली HC कडून बंदी; डाबरने म्हटले- आमचे च्यवनप्राश हे आयुर्वेदिक औषध

Delhi HC Bans Patanjali

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : Delhi HC Bans Patanjali दिल्ली उच्च न्यायालयाने गुरुवारी पतंजलीला डाबर च्यवनप्राशविरुद्ध कोणतीही नकारात्मक किंवा दिशाभूल करणारी जाहिरात दाखवू नये असे निर्देश दिले. डाबरने दाखल केलेल्या याचिकेवर सुनावणी केल्यानंतर न्यायमूर्ती मिनी पुष्कर्ण यांनी हा आदेश दिला.Delhi HC Bans Patanjali

डाबरने न्यायालयात युक्तिवाद केला की अशा जाहिराती त्यांच्या उत्पादनाची केवळ बदनामी करत नाहीत तर ग्राहकांची दिशाभूल देखील करतात. त्यांनी म्हटले की च्यवनप्राश हे एक पारंपारिक आयुर्वेदिक औषध आहे, जे औषधे आणि सौंदर्यप्रसाधने कायद्यांतर्गत नियमांनुसार तयार केले पाहिजे. अशा परिस्थितीत, इतर ब्रँडना सामान्य म्हणणे चुकीचे, दिशाभूल करणारे आणि हानिकारक आहे.



आता या प्रकरणाची पुढील सुनावणी १४ जुलै रोजी होणार आहे. सध्या पतंजली च्यवनप्राशच्या जाहिरातीवर बंदी घालण्यात आली आहे.

या प्रकरणात डाबरचे प्रतिनिधित्व ज्येष्ठ वकील संदीप सेठी यांनी केले, तर पतंजलीच्या वतीने वरिष्ठ वकील राजीव नायर आणि जयंत मेहता यांनी हजेरी लावली. संदीप सेठी म्हणाले, पतंजली त्यांच्या च्यवनप्राश उत्पादनाला “सामान्य” आणि आयुर्वेदाच्या परंपरेपासून दूर असल्याचे दाखवून त्याची प्रतिमा खराब करत आहे. या जाहिरातीत स्वामी रामदेव स्वतः असे म्हणताना दिसत आहेत की, “ज्यांना आयुर्वेद आणि वेदांचे ज्ञान नाही ते पारंपारिक च्यवनप्राश कसे बनवू शकतात?”

डाबरने पतंजलीवर त्यांच्या उत्पादनाची प्रतिमा खराब केल्याचा आरोप केला आहे

डाबरने आरोप केला होता की पतंजली त्यांच्या च्यवनप्राश उत्पादनाला त्यांच्या जाहिरातीत “सामान्य” आणि आयुर्वेदाच्या परंपरेपासून दूर असल्याचे दाखवून त्याची प्रतिमा खराब करत आहे. या जाहिरातीत स्वामी रामदेव स्वतः असे म्हणताना दिसत आहेत की “ज्यांना आयुर्वेद आणि वेदांचे ज्ञान नाही ते पारंपारिक च्यवनप्राश कसे बनवू शकतात?”

पुढे, डाबरने म्हटले आहे की जाहिरातीत ४० औषधी वनस्पती असलेल्या च्यवनप्राशचा उल्लेख सामान्य म्हणून केला गेला होता, जो डाबरच्या उत्पादनावर थेट हल्ला मानला गेला कारण डाबर त्यांचे च्यवनप्राश “४०+ औषधी वनस्पतींनी बनलेले” म्हणून बाजारात आणते आणि या बाजारपेठेत त्यांचा ६०% पेक्षा जास्त वाटा आहे.

डाबर म्हणाले – वादग्रस्त जाहिरातींसाठी पतंजलीविरुद्ध सर्वोच्च न्यायालयात अवमान खटला

डाबरने असेही म्हटले आहे की पतंजलीच्या जाहिरातीमध्ये असेही सूचित केले आहे की इतर ब्रँडच्या उत्पादनांमुळे आरोग्याला धोका निर्माण होऊ शकतो, जो सार्वजनिक सुरक्षेचा प्रश्न आहे. डाबरने असा युक्तिवाद केला की पतंजली अशा वादग्रस्त जाहिरातींसाठी सर्वोच्च न्यायालयात अवमानाच्या प्रकरणांमध्ये आधीच सहभागी आहे, यावरून स्पष्ट होते की ते असे वारंवार करते.

Delhi HC Bans Patanjali Ad After Dabur’s Complaint

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात