देशभरात मॉक ड्रिलचे आदेश, भारतात शेवटचा सायरन कधी वाजला होता?

Mock drill

केंद्रीय गृह मंत्रालयाने ७ मे रोजी देशभरातील २४४ जिल्ह्यांमध्ये मॉक ड्रिल करण्याचा निर्णय घेतला आहे


विशेष प्रतिनिधी

नवी दिल्ली : जम्मू-काश्मीरमधील पहलगाम येथे २२ एप्रिल रोजी झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यानंतर भारत आणि पाकिस्तानमध्ये युद्धसदृश परिस्थिती निर्माण झाली आहे. हे लक्षात घेता, भारत सरकारने देशव्यापी ‘मॉक ड्रिल’चे आदेश जारी केले आहेत.

केंद्रीय गृह मंत्रालयाने ७ मे रोजी देशभरातील २४४ जिल्ह्यांमध्ये मॉक ड्रिल करण्याचा निर्णय घेतला आहे. अशा परिस्थितीत, भारतात यापूर्वी असा मॉक ड्रिल कधी आयोजित करण्यात आला होता ते पाहूयात.



१९७१ नंतर केंद्र सरकारने जारी केलेला हा पहिलाच आदेश आहे. अशा प्रकारचा व्यापक मॉक ड्रिल शेवटचा १९७१ मध्ये तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांच्या नेतृत्वाखाली आयोजित करण्यात आला होता, जेव्हा भारत आणि पाकिस्तान युद्धात होते. म्हणजेच ५४ वर्षांनंतर पुन्हा एकदा असा आदेश जारी करण्यात आला आहे. त्या काळात, नागरी सुरक्षितता सुनिश्चित करण्यासाठी एक मॉक ड्रिल घेण्यात आली.

यावेळी मॉक ड्रिलचा उद्देश नागरिकांना शांत राहण्यासाठी, सुरक्षित आश्रय घेण्यासाठी आणि हवाई हल्ला किंवा इतर हल्ल्यांच्या बाबतीत प्रशासनाने दिलेल्या सूचनांचे पालन करण्यास तयार करणे आहे. जम्मू आणि काश्मीर, पंजाब, राजस्थान आणि गुजरात सारख्या भारत-पाकिस्तान सीमेला लागून असलेल्या राज्यांच्या धोरणात्मकदृष्ट्या संवेदनशील जिल्ह्यांमध्ये हा सराव विशेषतः महत्त्वाचा असेल. ही मॉक ड्रिल गावपातळीवर आयोजित केली जाईल, ज्यामध्ये अग्निशमन सेवा, गृहरक्षक दल आणि नागरी संरक्षण संघटना सक्रियपणे सहभागी होतील.

मॉक ड्रिलमध्ये काय होईल?

हवाई हल्ल्याचा इशारा देणारा सायरन वाजवला जाईल.
मॉक ड्रिल दरम्यान, ब्लॅकआउट लागू केले जाईल म्हणजेच दिवे बंद करून अंधार निर्माण केला जाईल.
हल्ल्यादरम्यान सुरक्षेशी संबंधित सामान्य नागरिकांना प्रशिक्षण दिले जाईल.
शत्रूच्या नजरेपासून महत्त्वाच्या आणि संवेदनशील प्रतिष्ठानांचे संरक्षण करण्यासाठी.
विद्यार्थ्यांना आणि नागरी संरक्षण दलांना प्रशिक्षण दिले जाईल आणि आपत्कालीन परिस्थितीत सुरक्षा तयारीची चाचणी घेतली जाईल.

Mock drill orders across the country when was the last siren sounded in India

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात