Manipur violence : मणिपूर हिंसा- राष्ट्रीय महामार्ग बंद, जीवनावश्यक वस्तूंचा मोठा तुटवडा; 5 जिल्ह्यांत इंटरनेट बंद

Manipur violence

वृत्तसंस्था

इंफाळ : Manipur violence मणिपूरमधील हिंसाचारानंतर, महामार्ग अडथळे आणि वाहतूक मार्गांमध्ये व्यत्यय आल्याने सामान्य लोकांना महागाईचा सामना करावा लागत आहे. विशेषतः चुराचांदपूर आणि राजधानी इम्फाळमध्ये अन्नधान्य आणि औषधांचा मोठा तुटवडा निर्माण झाला आहे.Manipur violence

जीवनावश्यक वस्तूंच्या किमती वाढल्या आहेत. हिंसाचारग्रस्त अनेक भागात औषधेही उपलब्ध नाहीत. एका स्थानिक रहिवाशाने सांगितले – आता सर्व गोष्टी मिझोरममधून येत आहेत, त्यामुळे त्या महाग झाल्या आहेत. परिस्थिती पूर्वीसारखी राहिलेली नाही.



चुराचंदपूर हे कुकी समुदायाचे गड मानले जाते. ते आसाम आणि नागालँडला मणिपूरशी जोडणाऱ्या राष्ट्रीय महामार्ग २ आणि ३७ वर अवलंबून आहे. आता हे मार्ग बंद आहेत, ज्यामुळे ट्रकना मिझोरममधून लांब मार्गाने जावे लागते. यामुळे वाहतूक खर्च वाढत आहे.

कुकी-मैतेई समुदायातील संघर्ष ३ मे २०२३ रोजी सुरू झाला होता, जो अजूनही सुरूच आहे. या काळात ३०० हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला आहे. १५०० हून अधिक लोक जखमी झाले आहेत. ७० हजारांहून अधिक लोक विस्थापित झाले आहेत. ६ हजारांहून अधिक एफआयआर नोंदवण्यात आले आहेत.

मैतेई नेत्याच्या अटकेनंतर ७ जूनच्या रात्री हिंसाचार उसळला

मैतेई संघटनेचे नेते अरामबाई टेंगोले यांच्या अटकेची बातमी आल्यानंतर ७ जूनच्या रात्री मणिपूरमध्ये हिंसाचार उसळला. राजधानी इम्फाळच्या अनेक भागात निदर्शकांनी वाहने जाळली आणि रस्त्यांवर टायर आणि जुने फर्निचरही जाळले.

इम्फाळच्या वेगवेगळ्या भागात निदर्शक आणि पोलिसांमध्ये संघर्ष झाला. निदर्शकांनी पेट्रोल ओतून स्वतःला जाळण्याचा प्रयत्नही केला. तथापि, रविवारी सीबीआयने कानन सिंग यांना अटक केली. त्यांच्यावर २०२३ मध्ये हिंसाचार भडकवल्याचा आरोप आहे.

इम्फाळसह ५ जिल्ह्यांमध्ये इंटरनेट बंद, २ जिल्ह्यांमध्ये कर्फ्यू लागू

हिंसाचार आणि निदर्शनांनंतर, प्रशासनाने ७ जून रोजी रात्री ११:४५ वाजल्यापासून पाच दिवसांसाठी ५ जिल्ह्यांमध्ये इंटरनेट आणि मोबाईल डेटा सेवा बंद केल्या आहेत. यामध्ये इम्फाळ पश्चिम, इम्फाळ पूर्व, थौबल, काकचिंग आणि बिष्णुपूर यांचा समावेश आहे. इम्फाळ पूर्व आणि बिष्णुपूरमध्येही कर्फ्यू लागू करण्यात आला आहे.

१३ फेब्रुवारीपासून राष्ट्रपती राजवट, १५ जूनपर्यंत नवीन सरकार स्थापन होण्याची शक्यता

मणिपूरमध्ये १३ फेब्रुवारीपासून राष्ट्रपती राजवट लागू आहे, परंतु सध्याची विधानसभा विसर्जित झालेली नाही. ती फक्त निलंबित करण्यात आली आहे. तथापि, ३० एप्रिल रोजी २१ आमदारांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांना पत्र पाठवून राज्यात त्वरित लोकप्रिय सरकार स्थापन करण्याची मागणी केली. १४ भाजप आमदारांनी या पत्रावर स्वाक्षरी केली आहे.

यानंतर, एनडीएच्या १० आमदारांनी २८ मे रोजी इम्फाळ राजभवन येथे राज्यपाल अजय भल्ला यांची भेट घेतली. यातील एका आमदाराने माध्यमांना सांगितले की, ‘नवीन सरकारच्या रचनेवर चर्चा झाली आहे. १५ जूनपर्यंत सरकार स्थापन होईल अशी अपेक्षा आहे.’

Manipur violence- National highway closed, huge shortage of essential goods; Internet shut down in 5 districts

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात