15 ऑगस्टसाठी दिल्लीत हायअलर्ट, ड्रोनसह पॅराग्लायडिंगवर बंदी; लाल किल्ल्याजवळ निमलष्करी दल तैनात

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी 77व्या स्वातंत्र्यदिनी दिल्लीतील लाल किल्ल्यावर 9व्यांदा ध्वजारोहण करणार आहेत. यासाठी दिल्लीतील लाल किल्ल्याभोवती सुरक्षा वाढवण्यात आली आहे. लाल किल्ल्यापासून 300 मीटर परिसरात पॅरा मिलिटरी फोर्स तैनात करण्यात आले आहेत. 15 ऑगस्ट रोजी दिल्ली विमानतळावर अनुसूचित नसलेल्या फ्लाइटच्या टेकऑफ आणि लँडिंगवर काही तासांसाठी बंदी घालण्यात आली आहे. दिल्लीत 16 ऑगस्टपर्यंत ड्रोन आणि पॅराग्लायडिंगवर बंदी असेल.High security in Delhi in wake of August 15, ban on drones and paragliding; Para military deployed near Red Fort

यावेळी स्वातंत्र्य दिनाची थीम G-20 आहे. यावेळी विविध राज्यांतून 72 कपल्सना बोलावण्यात आले असून त्यात मनरेगा योजनेतून 50 जोडप्यांची निवड करण्यात आली आहे. याशिवाय, 5500 लोकांना स्वातंत्र्य दिनाच्या कार्यक्रमासाठी आमंत्रित केले आहे, ज्यामध्ये सेंट्रल व्हिस्टा प्रकल्पात काम करणारे मजूर देखील असतील.



15 ऑगस्ट रोजी नॉन-शेड्युल्ड फ्लाइट्सवर 7 तासांची बंदी

अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, सकाळी 6 ते सकाळी 10 आणि दुपारी 4 ते 7 या वेळेत नॉन शेड्युल्ड फ्लाइट्सवर बंदी असेल. यासाठी एरोनॉटिकल इन्फॉर्मेशन सर्व्हिस (AIS) ने एअरलाइन्स कर्मचाऱ्यांना नोटीस जारी केली आहे. मात्र, नियोजित उड्डाणांवर कोणताही परिणाम होणार नाही. ही सूचना भारतीय हवाई दल, सीमा सुरक्षा दल आणि आर्मी एव्हिएशनच्या हेलिकॉप्टरसाठी लागू होणार नाही. याशिवाय राज्यपाल आणि मुख्यमंत्री प्रवास करणार असलेल्या राज्य हेलिकॉप्टरला परवानगी दिली जाईल.

अनुसूचित नसलेली उड्डाणे काय आहेत?

अनुसूचित नसलेल्या उड्डाणांना चार्टर फ्लाइट देखील म्हणतात. त्यांच्याकडे कोणतेही निश्चित वेळापत्रक आणि निश्चित मार्ग नाही. प्रवाशांच्या सोयी आणि मागणीनुसार उड्डाणाचा मार्ग ठरवला जातो. हे व्यावसायिक उड्डाणासारखे नियोजित नाही.

ड्रोन आणि पॅराग्लायडिंगवर १६ ऑगस्टपर्यंत बंदी

दिल्ली पोलिसांनी सुरक्षेच्या दृष्टीने 22 जुलै ते 16 ऑगस्ट या कालावधीत ड्रोन, पॅराग्लायडिंग आणि हॉट एअर बलून उडवण्यास बंदी घातली आहे. स्वातंत्र्य दिनाच्या कार्यक्रमाच्या पार्श्वभूमीवर दिल्लीचे पोलीस आयुक्त संजय अरोरा यांनी हा आदेश जारी केला आहे.

सर्वसामान्यांच्या सुरक्षेसाठी १५ ऑगस्ट रोजी हा निर्णय घेण्यात आल्याचे पोलीस अधिकाऱ्याने सांगितले. राष्ट्रीय राजधानी दिल्लीच्या सुरक्षेशी यावेळी तडजोड करता येणार नाही. यावेळी गुन्हेगार आणि असामाजिक घटक सक्रिय राहतात. ते पुढे म्हणाले की, कोणी नियमांचे उल्लंघन करताना आढळल्यास त्याच्यावर कलम १८८ (सरकारी आदेशाचे उल्लंघन) अंतर्गत गुन्हा दाखल केला जाईल.

पोलिसांना 100 हून अधिक सुरक्षा त्रुटी आढळून आल्या

दिल्ली पोलिस उपायुक्त आणि स्पेशल सेलने संयुक्त आदेश जारी केला आहे. 27 ते 29 जुलै या कालावधीत ही तपासणी करण्यात आली होती, त्यात अनेक हॉटेल, गेस्ट हाऊस, मार्केट आणि टॅक्सी स्टँडवर अनेक त्रुटी आढळून आल्याचे सांगण्यात आले. यानंतर उपायुक्तांनी त्रुटी दूर करण्यास सांगितले आहे.

सुरक्षेसाठी अँटी ड्रोन रडार यंत्रणा असेल

यावेळी लाल किल्ल्यावर सुरक्षा व्यवस्था अधिक कडक करण्यात आली आहे. स्वातंत्र्यदिनाच्या वेळी देशद्रोही संघटना वातावरण बिघडवण्याचा प्रयत्न करतात. अशा परिस्थितीत 12 ऑगस्टपर्यंत ड्रोनविरोधी रडार यंत्रणा बसवण्यात येणार आहे.

High security in Delhi in wake of August 15, ban on drones and paragliding; Para military deployed near Red Fort

महत्वाच्या बातम्या 

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात