वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : टोमॅटोच्या वाढत्या किमती कमी करण्यासाठी सरकारने नेपाळमधून टोमॅटोची आयात सुरू केली आहे. नेपाळमधून आयात केलेल्या टोमॅटोची पहिली खेप शुक्रवारपर्यंत वाराणसी आणि कानपूरला पोहोचण्याची शक्यता आहे. केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी लोकसभेत अविश्वास प्रस्तावावरील चर्चेदरम्यान ही माहिती दिली.Finance Minister said – tomatoes will be sold at 70 rupees per kg; Imported from Nepal, first consignment to arrive by Friday
त्या म्हणाल्या की, नॅशनल कोऑपरेटिव्ह कंझ्युमर फेडरेशन ऑफ इंडिया (NAFED) या आठवड्याच्या अखेरीस दिल्ली-NCR मध्ये 70 रुपये प्रति किलो अनुदानित दराने टोमॅटोची मेगा विक्रीची योजना आखत आहे.
एनसीसीएफने राजस्थान, दिल्ली-एनसीआर आणि उत्तर प्रदेशमध्ये 8.84 लाख किलो टोमॅटो विकले
अर्थमंत्र्यांनी सांगितले की, एनसीसीएफने आजपर्यंत राजस्थान, दिल्ली-एनसीआर आणि उत्तर प्रदेशमध्ये 8,84,612 किलो टोमॅटो विकले आहेत. हे पुढील दिवसांमध्ये सुरू राहील आणि तसेच वाढवले जाईल.
घाऊक बाजारात टोमॅटोचे भाव 100 रुपयांच्या खाली आले
महाराष्ट्र, आंध्र प्रदेश आणि कर्नाटकातील टोमॅटो उत्पादक प्रदेशातून टोमॅटोची खरेदी केली जात आहे. बिहार, पश्चिम बंगाल, उत्तर प्रदेश, दिल्ली आणि राजस्थानमध्ये एनसीसीएफ आणि नाफेडसारख्या सहकारी संस्थांमार्फत टोमॅटोची विक्री केली जात आहे. ते म्हणाले की, आंध्र प्रदेश आणि कर्नाटकातील घाऊक मंडईत टोमॅटोचे भाव 100 रुपयांच्या खाली येऊ लागले आहेत. आम्हाला आशा आहे की, हे आम्हाला मदत करेल.
14 जुलैपासून अनुदानित दराने टोमॅटोची विक्री करणार सरकारी संस्था
टोमॅटोच्या वाढत्या किमती कमी करण्यासाठी सरकारने 14 जुलै रोजी योजना लागू केली. या योजनेअंतर्गत एनसीसीएफ आणि नाफेडने ९० रुपये किलो दराने टोमॅटोची विक्री सुरू केली. यानंतर सरकारने टोमॅटोचे दर 16 जुलै रोजी 10 रुपयांनी कमी करून 80 रुपये केले. त्याच वेळी, 20 जुलै रोजी, पुन्हा एकदा किंमतीवर कर लावल्यानंतर, ₹ 70 / किलो दराने विक्री सुरू केली.
एकूण उत्पादनात दक्षिण आणि पश्चिम क्षेत्रांचा वाटा सुमारे 60%
टोमॅटोचे उत्पादन जवळपास प्रत्येक राज्यात होते. तर देशाच्या एकूण उत्पादनात दक्षिणेकडील आणि पश्चिमेकडील प्रदेशांचा वाटा सुमारे 60% आहे. भारतातील इतर भागांमध्ये टोमॅटोचा सतत पुरवठा सुनिश्चित करण्यासाठी या प्रदेशांमधील अतिरिक्त उत्पादनाचा वापर केला जातो.
गेल्या तीन वर्षांत पावसातही टोमॅटोचे भाव वाढण्याचा ट्रेंड
गेल्या तीन वर्षांत पावसाळ्यात टोमॅटोच्या दरात वाढ झाल्याचे दिसून येत आहे. गेल्या वर्षी म्हणजेच 2022 च्या जूनमध्ये टोमॅटोचा भाव 60 ते 70 रुपये किलोवर पोहोचला होता. यापूर्वी 2021 मध्ये किंमत 100 रुपयांपर्यंत पोहोचली होती आणि 2020 मध्ये किंमत 70-80 रुपये प्रति किलोपर्यंत पोहोचली होती.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more