Tamil Nadu : तामिळनाडूमध्ये भाषा वादावरून काँग्रेस अन् भाजप आमनेसामने

Tamil Nadu

तामिळनाडूने हिंदी लादण्याविरुद्ध आवाज उठवला आहे, असं मुख्यमंत्री स्टॅलिन यांनी म्हटलेलं आहे.

विशेष प्रतिनिधी

नवी दिल्ली : Tamil Nadu तामिळनाडूमध्ये हिंदी भाषेवरून वाद निर्माण झाला आहे. तामिळनाडू सरकारने केंद्र सरकारवर नवीन शिक्षण धोरण २०२० अंतर्गत त्रिभाषिक सूत्रावर हिंदी भाषा लादल्याचा आरोप केला आहे. तर तामिळनाडूतील भाषेच्या वादावरून आता भाजप आणि काँग्रेस नेते आमनेसामने आले आहेत.Tamil Nadu

तामिळनाडूमधील भाषेच्या वादाबद्दल भाजप नेते अर्जुन सिंह म्हणाले की, या देशाच्या संविधानाने २२ भाषांना मान्यता दिली आहे. निश्चितच, हिंदी भाषा ही देशाची भाषा आहे, ती लोकांना एकत्र जोडण्याची भाषा आहे. या देशाचे दुर्दैव आहे की जे काही स्थानिक पक्ष स्थापन होतात ते एकतर भाषेच्या नावाखाली किंवा जातीच्या नावाखाली स्थापन होतात.



दक्षिण भारतात जितकी मंदिरे आहेत आणि सनातन धर्माचे जेवढे अनुयायी आहेत, तेवढे या देशात इतरत्र कुठेही असतील असे मला वाटत नाही. तिथली मंदिरे हजारो वर्षांपासून विकसित झाली आहेत. पण जेव्हा राजकीय राजवटीचा प्रश्न आला तेव्हा तिथल्या लोकांनी सनातन धर्माच्या लोकांना आपापसात लढायला लावले, कधी धर्माच्या नावाखाली तर कधी जातीच्या नावाखाली. भाषेच्या नावाखाली देखील त्यांना लढायला लावले. आपल्या देशाचे सैनिक प्रत्येक राज्यातून येतात आणि प्रत्येक भाषा बोलणारे लोक येथे येतात, तरीही ते एकत्र काम करतात.

तामिळनाडूमधील भाषेच्या वादावर काँग्रेस नेते उदित राज म्हणाले की, भाजप काहीही करू शकते. ते हिंदी लादू शकतात, धर्म लादू शकतात. भाषिक संघर्ष यापूर्वीही झाले आहेत. ते म्हणाले की, यापूर्वी ३ भाषांचा फॉर्म्युला असेल असे ठरले होते. इंग्रजी, मातृभाषा आणि हिंदी. भाषा लादून भाजप ज्या पद्धतीने आपला पाया उभारू इच्छित आहे ते योग्य नाही, तुम्ही हिंदी लादू शकत नाही.

तामिळनाडूचे मुख्यमंत्री स्टॅलिन यांनी ३ मार्च रोजी सांगितले होते की, केंद्र सरकार शालेय विद्यार्थ्यांसाठी निधी देण्यासाठी तीन भाषा धोरण लागू करत आहे, परंतु तामिळनाडूने त्यांच्या यशासाठी दोन भाषा धोरण स्वीकारले आहे. मुख्यमंत्री म्हणाले की, तामिळनाडूने आपली मातृभाषा तमिळसह इंग्रजी शिकून प्रगती केली आहे आणि हिंदीऐवजी इंग्रजी स्वीकारून राज्याने जगाशी संवाद स्थापित केला आहे. ते म्हणाले की, तामिळनाडूने हिंदी लादण्याविरुद्ध आवाज उठवला आहे आणि आता त्याला उत्तरेकडील राज्यांकडूनही पाठिंबा मिळत आहे.

Congress and BJP face off over language dispute in Tamil Nadu

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात