CM Siddaramaiah : CM सिद्धरामय्या यांचा राष्ट्रपतींना प्रश्न- तुम्हाला कन्नड येते का? भाजपचा पलटवार- सोनियांना विचारण्याची हिंमत आहे का?

CM Siddaramaiah

वृत्तसंस्था

म्हैसूर : CM Siddaramaiah १ सप्टेंबर रोजी म्हैसूर येथे ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ स्पीच अँड हिअरिंग (AIISH) चा सुवर्ण महोत्सवी समारंभ पार पडला. प्रमुख पाहुण्या राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू होत्या. प्रोटोकॉलनुसार कर्नाटकचे मुख्यमंत्री सिद्धरामय्या देखील उपस्थित होते. स्वागत भाषणादरम्यान सिद्धरामय्या यांनी राष्ट्रपतींना विचारले की त्यांना कन्नड भाषा येते का, कारण ते कन्नडमध्ये भाषण देणार होते. CM Siddaramaiah

सिद्धरामय्या यांच्या भाषणानंतर, द्रौपदी मुर्मू यांनी सिद्धरामय्या यांना अवाक केले. त्या म्हणाल्या- मी देशातील प्रत्येक भाषा, संस्कृती आणि परंपरेचा आदर करते. प्रत्येकाने आपली भाषा जिवंत ठेवावी, आपली परंपरा आणि संस्कृती जपावी अशी माझी इच्छा आहे. मी सर्वांना शुभेच्छा देतो. मी हळूहळू कन्नड शिकण्याचा प्रयत्न करेन. CM Siddaramaiah



तथापि, या संपूर्ण घटनेचा व्हिडिओ समोर आल्यानंतर भाजपने याला राष्ट्रपतींचा अपमान म्हटले. माजी मंत्री सुरेश कुमार म्हणाले की, सिद्धरामय्या यांच्यात राहुल गांधी, प्रियंका गांधी किंवा सोनिया गांधी यांना हाच प्रश्न विचारण्याची हिंमत नाही.

भाजप प्रदेशाध्यक्ष म्हणाले- सिद्धरामय्या यांचे विधान अहंकाराने भरलेले

या घटनेवर, माजी मुख्यमंत्री बीएस येडियुरप्पा यांचे पुत्र आणि भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष बीवाय विजयेंद्र यांनी सोशल मीडियावर पोस्ट करत म्हटले आहे की, सिद्धरामय्या यांचे वक्तव्य अहंकार, अपमान आणि राजकीय पोझिशनने भरलेले होते. यामुळे राज्याच्या आदरातिथ्य परंपरेचे उल्लंघन झाले आहे.

विजयेंद्र पुढे लिहितात, ‘कन्नड हा आपला अभिमान आहे, परंतु भाषेने एकत्र येऊन पूल बांधले पाहिजेत आणि इतरांना कमी लेखण्याचे साधन म्हणून कधीही तिचा वापर करू नये.’

कर्नाटकात कन्नडशी संबंधित तीन कायदे लागू

कर्नाटकात कन्नड भाषा शिक्षण कायदा- २०१५, कन्नड भाषा शिक्षण नियम- २०१७ आणि कर्नाटक शैक्षणिक संस्था नियम- २०२२ हे कायदे लागू आहेत. त्याच वेळी, सिद्धरामय्या सरकारच्या नियमांनुसार, सर्व सरकारी कार्यालये, शाळा, महाविद्यालये आणि व्यवसायांमध्ये कन्नड भाषेला प्राधान्य दिले जाईल.

सार्वजनिक साइनबोर्ड, जाहिराती आणि कामाच्या ठिकाणी कन्नड भाषा बोलली आणि लिहिली जाईल. वस्तूंच्या पॅकेजिंगवर नावे आणि माहिती कन्नडमध्ये छापणे बंधनकारक असेल. हा नियम सरकारी आणि खाजगी दोन्ही संस्थांना लागू असेल.

भाषेबद्दल यापूर्वीही वाद झाला होता

कर्नाटकात कन्नड भाषेच्या जतन आणि संवर्धनासाठी बऱ्याच काळापासून चळवळी सुरू आहेत. अलिकडेच, बेंगळुरूमध्ये दुकानांवर कन्नड नसलेल्या नावाच्या पाट्यांवरून निदर्शने झाली. याशिवाय, महाराष्ट्र आणि कर्नाटकमधील बससेवा देखील बंद करावी लागली कारण बसेसवर कन्नड साइनबोर्ड लावले गेले नव्हते.

CM Siddaramaiah Asks President ‘Do You Know Kannada?’, BJP Retaliates

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात