वृत्तसंस्था
वॉशिंग्टन : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी 21 ते 24 जून या कालावधीत अमेरिकेच्या अधिकृत दौऱ्यावर जाणार आहेत. यादरम्यान सरकारी डिनरव्यतिरिक्त अमेरिकन राष्ट्राध्यक्ष त्यांच्यासाठी एक अंतरंग डिनर (किंवा फॅमिली डिनर) देखील आयोजित करतील. मीडिया रिपोर्ट्समध्ये ही माहिती देण्यात आली आहे. Biden family to host dinner for PM Modi The Prime Minister will be a guest of Biden-Jill on June 21
मोदींच्या अमेरिका दौऱ्याच्या वेळापत्रकात पहिल्या अंतरंग डिनरचा समावेश नव्हता. आता हे स्पष्ट झाले आहे की 22 जून रोजी होणाऱ्या स्टेट डिनरआधी राष्ट्रपती बायडेन भारताच्या पंतप्रधानांनाही कौटुंबिक डिनरसाठी आमंत्रित करणार आहेत. यामध्ये बायडेन यांच्या पत्नी जिलही उपस्थित राहणार आहेत.
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, प्रेसिडेंट बायडेन आणि फर्स्ट लेडी जिल यांनी पंतप्रधान मोदींना 21 जून रोजी इंटिमेट डिनरसाठी आमंत्रित केले आहे. मोदी हे निमंत्रण स्वीकारतील असे मानले जात आहे. विशेष म्हणजे या इंटिमेट डिनरचे ठिकाण सांगण्यात आलेले नाही.
अन् खुद्द अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन पंतप्रधान मोदींना म्हणाले,‘’मी तुमचा ऑटोग्राफ घेतला पाहिजे’’
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष आणि त्यांचे कुटुंब व्हाइट हाऊसमध्ये राहतात. त्यामुळे त्यांच्या आवडीच्या ठिकाणी हा जिव्हाळ्याचा डिनर आयोजित केला जाईल, असे मानले जात आहे.
व्हाइट हाऊसच्या एका अधिकाऱ्याने वृत्तसंस्थेला सांगितले की, व्हाईट हाऊसच्या सुंदर लॉनमध्ये भव्य आगमन सोहळा होणार आहे. याआधी पंतप्रधान मोदी आणि बायडेन कुटुंबीयांना डिनरमध्ये काही क्षण मिळतील, जिथे ते एकमेकांशी बोलून अधिक मिसळू शकतील. यादरम्यान हे लोक खूप वेळ एकत्र घालवतील. दुसऱ्या दिवशी म्हणजे 22 जून रोजी स्टेट डिनर होणार आहे आणि त्यात अनेक लोक उपस्थित राहतील.
हा अधिकारी पुढे म्हणाला – दोन्ही देशांसाठी स्टेट डिनर एखाद्या सेलिब्रेशनपेक्षा कमी नसेल. यात केवळ भारतातून येणारे आमचे पाहुणेच नसतील, तर अमेरिकनही त्याचा एक भाग असतील. तुमचा विश्वास बसणार नाही, पण मोदींच्या दौऱ्यापूर्वी एकही दिवस आमच्याकडे या डिनरसाठी तिकीट मागितल्याशिवाय जात नाही. मला वाटते की, हे स्टेट डिनर खूप संस्मरणीय ठरेल.
अमेरिकेचा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार
अलीकडेच अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री अँटोनी ब्लिंकन यांनी बिझनेस कौन्सिल समिटमध्ये म्हटले होते की, भारत आणि अमेरिका हे मजबूत भागीदार आहेत. जगातील सर्वात जुनी लोकशाही आणि सर्वात मोठी लोकशाही असलेल्या देशांमध्ये विशेष नाते आहे. मात्र, दोन्ही देशांमध्ये पारदर्शकता वाढवावी लागेल. याच्या मदतीने आम्ही चांगले व्यापारी संबंध निर्माण करू शकू आणि यामुळे आमचे परस्पर संबंधही दृढ होतील.
2022 मध्ये भारत आणि अमेरिका यांच्यात 191 अब्ज डॉलरचा व्यापार झाला होता. यामुळे अमेरिका भारताचा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार बनला होता.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App