श्रीरामाच्या अयोध्येत संघ उभारणार नवे मुख्यालय; संघ शताब्दीनिमित्त 100 एकर जागेवर नागपूरपेक्षा 100 पट भव्य प्रकल्प!!

विशेष प्रतिनिधी

अयोध्या : सन 2025 मध्ये राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाची शताब्दी साजरी होत असताना संघाने भगवान श्रीरामाच्या अयोध्येत भव्य दिव्य प्रकल्प उभारण्याचा निश्चय केला आहे. अयोध्येत तब्बल 100 एकर जागेवर संघाचे मुख्यालय उभे राहणार आहे. RSS to build big headquarter in new ayodhya on 100 acres of land

नागपुरात रेशीम बागेत एक एकर जागेवर सध्या संघाचे मुख्यालय आहे. त्यापेक्षा 100 पट म्हणजे 100 एकर जागेवर नवे मुख्यालय उभारण्याचा संघाने निश्चय केला आहे. तो देखील संघटनेच्या शताब्दी वर्षात!!

1925 मध्ये डॉ. केशव बळीराम हेडगेवार यांनी दसऱ्याच्या मुहूर्तावर राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाची स्थापना केली. त्यानंतर गेली 100 वर्षे संघाची वाटचाल दमदारपणे सुरू आहे. या वाटचालीला चिरस्थायी आणि दीर्घकालीन स्वरूप देण्यासाठी भव्य दिव्य प्रकल्पाची संघाला आवश्यकता भासते आहे आणि त्यासाठी श्रीराम जन्मभूमीच्या अयोध्ये खेरीज दुसरी भूमी योग्य कुठली ठरेल?? त्यामुळे अयोध्येत श्रीराम मंदिर पूर्ण होत असतानाच संघाने संघटनेच्या मुख्यालयासाठी अयोध्येची निवड करत तेथे 100 एकर जमीन खरेदी केली आहे आणि तेथे लवकरच भव्य प्रकल्पाच्या स्वरूपात नवे मुख्यालय बांधण्याचे काम सुरू होणार आहे येत्या दोन वर्षात हा प्रकल्प पूर्ण होणे अपेक्षित आहे.

संघाने उत्तर प्रदेश सरकारच्या गृहनिर्माण विकास मंडळाकडे 100 एकर जागा मागितली आहे. संघाला ही जमीन ग्रीन फिल्डशिप स्कीम (नव्य अयोध्या) मध्ये हवी आहे. यासाठी अर्ज करण्यात आला आहे. गृहनिर्माण विकास परिषदेच्या एका अधिकाऱ्याने ही माहिती दिली. याचा अर्थ अयोध्या हा राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचा नवा बालेकिल्ला असेल.

सध्या संघाचे मुख्यालय नागपूर येथे आहे. हे जवळजवळ 1 एकरावर बांधले आहे. त्याच वेळी दिल्लीचे झंडेवालान हे देखील एक मोठे केंद्र आहे, जे सुमारे 3 एकरांमध्ये पसरलेले आहे. संघाचे काही प्रमुख पदाधिकारी नागपुरात, तर काही दिल्लीत राहतात. मुंबई हे संघाचेही महत्त्वाचे केंद्र आहे. आता अयोध्येत 100 एकरमध्ये सर्वात मोठे केंद्र उभारण्याची तयारी सुरू आहे.

– शताब्दी सोहळ्याची जय्यत तयारी

येणारे वर्ष हे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या स्थापनेचे शताब्दी वर्ष आहे. अयोध्येत मोठा कार्यक्रम आयोजित करण्याच्या तयारीत आहे. म्हणूनच संघाला आपले मुख्यालय येथे तयार करायचे आहे. हे कदाचित देशातील सर्वात मोठे कार्यालय असेल, जे 100 एकरांवर बांधले जाईल.

जुन्या फैजाबादमध्ये 1 लाख स्क्वेअर फूटमध्ये आणखी एक मुख्यालय तयार

नव अयोध्या टाउनशिपमध्ये जर संघाचे मुख्यालय तयार झाले तर ते अयोध्येतील संघाचे दुसरे मुख्यालय असेल. याआधी साकेतपुरी कॉलनीत सुमारे 1 लाख स्क्वेअर फूट जागेत RSSचे राज्य मुख्यालय साकेत निलयम पूर्ण झाले आहे. राममंदिरापासून त्याचे अंतर सुमारे 3 ते 5 किलोमीटर आहे.

किंबहुना, श्री रामजन्मभूमीवर मंदिर उभारणी सुरू झाल्यापासून संघटनेचे कार्य आणि कार्यकर्त्यांची चळवळ ज्या प्रकारे वाढली आहे, त्यामुळे साकेत निलयमचा मोठा परिसरही लहान वाटू लागला आहे.



 

अयोध्येत पाळेमुळे मजबूतीचे लक्ष्य

मात्र, ही योजना अद्याप ले-आऊट सर्वेक्षणाच्या टप्प्यावर आलेली नाही. केवळ भूसंपादन झाले आहे. संघाचे प्राधान्य अयोध्या धाममध्येच स्थान मिळवणे आहे, जे शताब्दी वर्षापर्यंत आकार घेऊ शकेल. अयोध्येला केंद्र बनवून, जगभरात उपस्थित असलेल्या राम भक्तांना संघाच्या मुख्य प्रवाहाशी जोडून, ​​जगात संघटन मजबूत करून अयोध्येत त्याची मुळे सर्वात प्रभावीपणे रुजवली.

– अहमदाबादच्या धर्तीवर टाऊनशिप

वैदिक सिटी (नव अयोध्या) या नावाने आकार घेणाऱ्या ‘ग्रीन फील्ड टाऊनशिप’मध्ये आंतरराष्ट्रीय दर्जाच्या सुविधा उपलब्ध होणार आहेत. यासाठी जिल्हा प्रशासन आणि गृहनिर्माण विकास विभागाचे पथक देशातील स्मार्ट शहरांचा अभ्यास करत आहे. नुकतेच आयुक्त नवदीप रिनवा यांच्या नेतृत्वाखाली गृहनिर्माण विकास विभागाचे पथक तेथील व्यवस्था पाहण्यासाठी अहमदाबादला गेले.

गांधीनगर जवळ बांधले जाणारे गुजरात इंटरनॅशनल फायनान्स टेक सिटी (GIFT) हे भारतातील पहिले स्मार्ट सिटी आहे. हे 886 एकरमध्ये पसरलेले आहे. गृहनिर्माण विकास विभागाचे कार्यकारी अभियंता ओपी पांडे म्हणाले की, नव अयोध्या आंतरराष्ट्रीय सुविधांनी सुसज्ज असेल. येथील बांधकामात अधिक चांगले तंत्रज्ञान वापरले जाणार आहे.

नव अयोध्येची पायाभूत सुविधा गुजरातच्या गिफ्ट सिटीप्रमाणेच अद्वितीय असेल. कॅम्पसमध्ये जिल्हा कुलिंग सिस्टिम, युटिलिटी टनेल, कचरा उचलण्यासाठी स्वयंचलित यंत्रणा अशा सुविधा असतील.

– 1450 एकर परिसरात होतेय विकसित

1450 एकरमध्ये नव अयोध्या आकारास येणार आहे. पहिल्या टप्प्यासाठी 83.54 % जमीन संपादित करण्यात आली आहे. रस्ते, पाण्याच्या लाइन आणि गटार सुविधांच्या विकासासाठी 475 कोटी रुपयांची जागतिक निविदाही काढण्यात आली आहे. या योजनेत 80 देशांची गेस्ट हाऊस, राज्यांची गेस्ट हाऊस आणि मठ, मंदिरे आणि आश्रम असतील. या योजनेअंतर्गत आतापर्यंत 8 राज्यांसाठी जमीन आरक्षित करण्यात आली आहे. नेपाळ आणि श्रीलंकेनेही टाऊनशिपमध्ये जमीन मागितली आहे.

RSS to build big headquarter in new ayodhya on 100 acres of land

महत्वाच्या बातम्या 

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात