वृत्तसंस्था
कॅलिफोर्निया : जगातील सर्वात शक्तिशाली रॉकेटची तिसरी चाचणी पुढील आठवड्यात होऊ शकते. एलन मस्क यांच्या कंपनी स्पेसएक्सने हे रॉकेट बनवले आहे. स्पेसएक्सने सांगितले की ते 14 मार्च रोजी रॉकेट लॉन्च करण्याची तयारी करत आहेत. मात्र, त्याला अद्याप नियामक मान्यता मिळालेली नाही.World’s most powerful rocket to be tested on March 14; If successful, 100 people will go on the Mars mission at the same time
स्टारशिप स्पेसक्राफ्ट आणि सुपर हेवी रॉकेट यांना एकत्रितपणे ‘स्टारशिप’ म्हणतात. या वाहनाची उंची 397 फूट आहे. हे पूर्णपणे पुन्हा वापरण्यायोग्य आणि 150 मेट्रिक टन भार वाहून नेण्यास सक्षम आहे. स्टारशिप सिस्टीम एकाच वेळी 100 लोकांना मंगळावर नेण्यास सक्षम असेल.
तिसरी चाचणी 01 तास 04 मिनिटे 39 सेकंदांची असेल
हे मिशन 1:04 तास चालेल. SpaceX वर लाइव्ह स्ट्रीमिंग 30 मिनिटे आधी सुरू होईल या चाचणीमध्ये, स्टारशिप अंतराळात नेले जाईल, नंतर पृथ्वीवर परत आणले जाईल आणि पाण्यावर उतरवले जाईल. ही एक पुन्हा वापरता येण्याजोगी वाहतूक व्यवस्था आहे.
SpaceX ने सांगितले की, तिसऱ्या चाचणीत स्टारशिपचे पेलोड दार उघडले आणि बंद केले जाईल. वरच्या टप्प्यातील किनारपट्टीच्या टप्प्यात प्रणोदक हस्तांतरणाचे प्रात्यक्षिक केले जाईल. अंतराळात असताना रॅप्टर इंजिन प्रथमच सोडले जाईल.
स्टारशिपची नियंत्रित रीएंट्री देखील केली जाईल. याशिवाय, स्टारशिप नवीन मार्गावर उड्डाण करेल. यामध्ये स्टारशिप हिंद महासागरात उतरवले जाईल. स्पेसएक्सने सांगितले की, नवीन उड्डाण मार्गामुळे आम्ही इन-स्पेस इंजिन बर्नसारख्या नवीन तंत्रज्ञानाची चाचणी घेऊ शकू.
स्टारशिपची दुसरी चाचणी 18 नोव्हेंबर 2023 रोजी संध्याकाळी 6:30 वाजता घेण्यात आली. सुपर हेवी बूस्टर आणि स्टारशिपचे पृथक्करण प्रक्षेपणानंतर सुमारे 2.4 मिनिटांनी झाले. बूस्टर पृथ्वीवर परत येणार होते, परंतु 3.2 मिनिटांनंतर 90 किमी वर स्फोट झाला.
योजनेनुसार स्टारशिप पुढे गेले. सुमारे 8 मिनिटांनंतर, स्टारशिप देखील पृथ्वीपासून 148 किमी वर खराब झाले, ज्यामुळे ते नष्ट करावे लागले. फ्लाइट टर्मिनेशन सिस्टमद्वारे ते नष्ट केले गेले.
दुसऱ्या चाचणीत, रॉकेट आणि स्टारशिप वेगळे करण्यासाठी हॉट स्टेजिंग प्रक्रिया प्रथमच वापरली गेली, जी पूर्णपणे यशस्वी झाली. सर्व 33 रॅप्टर इंजिन देखील प्रक्षेपण ते विभक्त होण्यापर्यंत योग्यरित्या उडाले.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App