वृत्तसंस्था
मॉस्को : Russian अमेरिकेने बुधवारी पकडलेल्या रशियन जहाज मॅरिनेरावर तीन भारतीय नागरिकही होते. ही माहिती रशियन वृत्तसंस्था रशिया टुडेने सूत्रांच्या हवाल्याने दिली आहे.Russian
अहवालानुसार, मॅरिनेरा जहाजावर एकूण 28 लोक होते. यात 17 युक्रेनियन, 6 जॉर्जियन, 3 भारतीय आणि 2 रशियन नागरिक होते. अमेरिकेचा आरोप आहे की, हे जहाज व्हेनेझुएलामधून तेल घेऊन जात होते आणि त्याने अमेरिकेच्या निर्बंधांचे उल्लंघन केले.Russian
हे जहाज पकडल्यानंतर रशियन खासदार अलेक्सी झुराव्हल्योव्ह म्हणाले की, राष्ट्राध्यक्ष पुतिन यांनी अणुबॉम्बने हल्ला करावा आणि अमेरिकन कोस्ट गार्डची जहाजे बुडवून टाकावीत.Russian
रशिया म्हणाला- अमेरिकेने आंतरराष्ट्रीय कायद्याचे उल्लंघन केले.
रशियाने या कारवाईवर तीव्र आक्षेप घेतला आहे. रशियाच्या परिवहन मंत्रालयाने सांगितले की, अमेरिकन सैनिकांनी या जहाजाला खुल्या समुद्रात रोखले, जिथे कोणत्याही देशाचा अधिकार नसतो. रशियाचे म्हणणे आहे की, हे आंतरराष्ट्रीय सागरी कायद्याचे उल्लंघन आहे. तर चीननेही अमेरिकेच्या या कारवाईचा निषेध केला आहे.
रशियाने सांगितले की, हा टँकर एका खासगी व्यापाऱ्याचा होता आणि आधी तो गयानाच्या झेंड्याखाली चालत होता. जेव्हा अमेरिकेने जहाजाला अमेरिकन बंदरात नेण्याचा आदेश दिला, तेव्हा जहाजाने नकार दिला आणि अटलांटिक महासागराकडे निघाले. यानंतर अमेरिका आणि नाटो देशांनी त्याचा पाठलाग केला, ज्यात ब्रिटननेही मदत केली.
रशियाच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने सांगितले की, अमेरिकेला आधीच कळवण्यात आले होते की हे जहाज रशियन आहे आणि नागरी कामांसाठी वापरले जात आहे. रशियाने मागणी केली आहे की जहाजावरील रशियन नागरिकांशी योग्य व्यवहार केला जावा आणि त्यांना सुरक्षित घरी परत येऊ दिले जावे.
चीननेही अमेरिकेला विरोध केला.
चीननेही अमेरिकेच्या या कारवाईवर टीका केली आहे. चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने म्हटले आहे की, ते संयुक्त राष्ट्रांच्या परवानगीशिवाय लादलेल्या एकतर्फी निर्बंधांच्या विरोधात आहे. ऑस्ट्रियाच्या माजी परराष्ट्र मंत्री आणि अमेरिकेच्या एका माजी लष्करी अधिकाऱ्यानेही या कारवाईला आंतरराष्ट्रीय कायद्याच्या विरोधात असल्याचे म्हटले आहे.
त्याचबरोबर, अमेरिकेच्या युरोपीय लष्करी कमांडने सांगितले की, हा टँकर अमेरिकेच्या फेडरल कोर्टाच्या आदेशानुसार पकडण्यात आला. अमेरिकेचे कोस्ट गार्ड बऱ्याच काळापासून या जहाजावर लक्ष ठेवून होते. अमेरिकेचा दावा आहे की, जहाज जाणूनबुजून त्यांच्यापासून दूर पळत होते. ओळख लपवण्यासाठी जहाजाने आपला झेंडा बदलला, नाव बदलले आणि जहाजाच्या शरीरावर नवीन नावही लिहिले गेले.
गेल्या महिन्यात जहाजाचे नाव बदलले होते.
अमेरिकेने जे रशियन जहाज पकडले आहे, त्याचे नाव आधी बेला-१ होते. अमेरिकेने त्याला प्रतिबंधित जहाजांच्या यादीत टाकले होते. डिसेंबर २०२५ मध्ये हे व्हेनेझुएलाच्या दिशेने जात होते, परंतु अमेरिकेच्या कोस्ट गार्डने ते थांबवण्याचा प्रयत्न केला.
त्यावेळी जहाजावरील क्रू मेंबर्सच्या हुशारीमुळे हे जहाज वाचले होते. अमेरिकेच्या कोस्ट गार्डकडे हे जहाज जप्त करण्याचे वॉरंट होते. अमेरिकेच्या अधिकाऱ्यांचा आरोप होता की, हे जहाज अमेरिकेच्या निर्बंधांचे उल्लंघन करत होते आणि इराणी तेल वाहतूक करत होते.
तेव्हा हे जहाज गयानाच्या ध्वजाखाली नोंदणीकृत होते, परंतु त्यानंतर या जहाजाचे नाव बदलून ‘मॅरिनेरा’ असे ठेवण्यात आले होते. त्यानंतर त्यावर रशियन ध्वज लावून ते देशाच्या अधिकृत नोंदणी यादीत समाविष्ट करण्यात आले.
पकडले जाण्याच्या भीतीने जहाजाने मार्ग बदलला.
त्यानंतर हे जहाज व्हेनेझुएलाच्या दिशेने जात होते, परंतु अमेरिकन गटाच्या भीतीने त्याने मार्ग बदलून अटलांटिककडे वळवला होता, मात्र अमेरिका आणि ब्रिटनसह अनेक देश या जहाजावर लक्ष ठेवून होते.
हवाई आणि सागरी पाळत ठेवून त्याच्या प्रत्येक हालचालीवर लक्ष ठेवण्यात आले. अमेरिकन जहाज USCGC मुनरोने त्याचा पाठलाग करून त्याला पकडले.
जेव्हा अमेरिकन सैन्याने त्याला उत्तर अटलांटिकमध्ये ताब्यात घेतले, तेव्हा त्याच्याजवळ रशियाची एक पाणबुडी आणि इतर नौदल जहाजे उपस्थित होती. मात्र, कोणताही थेट संघर्ष झाला नाही. रशियन माध्यमांनी जहाजाजवळ हेलिकॉप्टरची छायाचित्रे प्रसिद्ध केली आहेत.
अमेरिकन निर्बंधांमुळे तेल खरेदी करू न शकणारे देश
खरं तर, डिसेंबर 2025 मध्ये अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी व्हेनेझुएलाचे राष्ट्राध्यक्ष मादुरो यांच्या सरकारवर दबाव वाढवण्यासाठी ‘शॅडो फ्लीट’वर नाकेबंदी केली होती. जेणेकरून ते अमेरिकेच्या अटी मान्य करतील आणि तेल उद्योगात अमेरिकन कंपन्यांना स्थान देतील.
व्हेनेझुएलावरील अमेरिकेच्या निर्बंधांमुळे अनेक टँकर थेट तेल घेऊन जाऊ शकत नव्हते. त्यामुळे व्हेनेझुएला आणि त्याचे ग्राहक (उदा. चीन) ‘शॅडो फ्लीट’चा वापर करत होते.
‘शॅडो फ्लीट’ म्हणजे अशी जहाजे जी आपले खरे स्थान आणि ओळख लपवून तेल घेऊन जातात. हे टँकर आपले ट्रान्सपॉन्डर बंद करतात किंवा ध्वज बदलतात जेणेकरून अमेरिका किंवा इतर देश त्यांना ट्रॅक करू शकणार नाहीत. याला ‘डार्क मोड’ असेही म्हणतात.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App