वृत्तसंस्था
कोलंबो : Sri Lanka ५०% टॅरिफ लादल्यानंतर श्रीलंकेचे खासदार हर्षा डी सिल्वा यांनी भारताला पाठिंबा दिला आहे. श्रीलंकेच्या संसदेत व्यापार मुद्द्यावरून भारत आणि अमेरिकेतील वाढत्या तणावावरील चर्चेदरम्यान हर्षा म्हणाले की, भारतासोबत उभे राहण्याऐवजी आमचे सरकार थट्टा करत आहे.Sri Lanka
हर्षा म्हणाले- ‘भारताची थट्टा करू नका. जेव्हा आम्ही अडचणीत होतो तेव्हा फक्त भारतानेच आम्हाला मदत केली. खेळ अजून संपलेला नाही. भारताला आशा होती की, टॅरिफ १५% पर्यंत कमी केला जाईल आणि आम्हालाही तीच आशा होती.’Sri Lanka
त्यांनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म X वर आपले विचार पुन्हा मांडले आणि लिहिले की, ‘भारताची खिल्ली उडवल्याबद्दल मी सरकारवर टीका केली. भारत हा आपला खरा मित्र आहे, ज्याने आपल्या सर्वात कठीण काळात आपल्याला साथ दिली. आपण त्यांच्या संघर्षाचा आदर केला पाहिजे, त्यांची खिल्ली उडवू नये. भारताचे धाडस संपूर्ण आशियाला प्रेरणा देते.’Sri Lanka
आर्थिक संकटाच्या काळात भारताने श्रीलंकेला मदत केली
२०२२ मध्ये श्रीलंकेला वाईट आर्थिक संकटाचा सामना करावा लागला. श्रीलंकेकडे परकीय चलन संपले होते, त्यामुळे ते इंधन, औषधे आणि अन्न यासारख्या आवश्यक वस्तू आयात करू शकत नव्हते.
या काळात भारताने श्रीलंकेला पाठिंबा दिला. भारताने श्रीलंकेला सुमारे $5 अब्जची आर्थिक मदत दिली, ज्यामध्ये औषधे आणि आवश्यक वैद्यकीय वस्तूंसारख्या 3.3 टन वैद्यकीय साहित्याचा समावेश होता.
याशिवाय, श्रीलंकेला रोख रकमेच्या टंचाईतून तात्काळ आराम मिळावा, म्हणून भारताने $४०० दशलक्ष चलन स्वॅपची तरतूद केली. भारताने $३.१ अब्ज कर्ज देखील दिले, ज्यामुळे श्रीलंकेला अन्न, इंधन आणि औषध यासारख्या आवश्यक वस्तू खरेदी करता आल्या. भारताने पेट्रोलियम, ट्रेन, बस आणि पायाभूत सुविधा प्रकल्पांसाठी अनुदान आणि वस्तू देखील दिल्या.
श्रीलंकेवर २०% कर
अमेरिकेने श्रीलंकेच्या वस्तूंवर २०% कर लादला आहे, जो ७ ऑगस्ट २०२५ पासून लागू झाला आहे. ४४% कर प्रथम एप्रिल २०२५ मध्ये जाहीर करण्यात आला होता, जो नंतर जुलैमध्ये ३०% पर्यंत कमी करण्यात आला आणि नंतर ३१ जुलै २०२५ रोजी २०% पर्यंत कमी करण्यात आला.
श्रीलंकेच्या अमेरिकेसोबतच्या व्यापार वाटाघाटी आणि व्यापार आणि सुरक्षा वचनबद्धतेनंतर ही कपात करण्यात आली आहे. या शुल्काचा श्रीलंकेच्या निर्यातीवर परिणाम होईल, विशेषतः कापड आणि रबर सारख्या क्षेत्रांवर, जे अमेरिकेसोबत वार्षिक सुमारे $3 अब्ज व्यापार निर्माण करतात.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App