वृत्तसंस्था
मॉस्को : Russian Oil रशियाचे परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लावरोव यांनी अमेरिकेवर आरोप केला आहे की, अमेरिका भारतसारख्या देशांवर दबाव आणत आहे जेणेकरून ते रशियाकडून स्वस्त तेल खरेदी करू नयेत. लावरोव म्हणाले की, अमेरिकेला जगाचा ऊर्जा पुरवठा आपल्या नियंत्रणात ठेवायचा आहे आणि देशांनी महागडा अमेरिकन वायू खरेदी करण्यास भाग पडावे अशी त्याची इच्छा आहे. त्यांनी हे वक्तव्य 9 फेब्रुवारी रोजी डिप्लोमॅटिक वर्कर्स डे निमित्त केले.Russian Oil
लावरोव म्हणाले की, अमेरिकेने डॉलरचा शस्त्रासारखा वापर करण्यास सुरुवात केली आहे. रशियाची परदेशात ठेवलेली मालमत्ता गोठवण्यात आली आहे आणि रशियाविरुद्ध सातत्याने निर्बंध लादले जात आहेत.Russian Oil
ते म्हणाले की, ट्रम्प सरकार युक्रेन युद्ध संपवण्याबद्दल बोलते, परंतु पूर्वी लादलेले निर्बंध अजूनही कायम आहेत. रशियानुसार, युक्रेनवर सहमती झाल्यानंतरही अमेरिकेने नवीन निर्बंध लादणे सुरूच ठेवले.Russian Oil
https://x.com/MattooShashank/status/2021060302368911816?s=20
भारतासह ब्रिक्स देशांवर रशियापासून दूर राहण्यासाठी दबाव
रशियाच्या परराष्ट्रमंत्र्यांनी सांगितले की, अमेरिका भारत आणि इतर ब्रिक्स देशांवर रशियापासून दूर राहण्यासाठी दबाव टाकत आहे. रशियाच्या लुकोइल आणि रोसनेफ्ट या तेल कंपन्यांवर निर्बंध लादले आहेत आणि रशियाचा व्यापार व गुंतवणूक मर्यादित करण्याचा प्रयत्न केला जात आहे. हे सर्व चुकीचे आणि अयोग्य मार्ग आहेत.
ते म्हणाले की, जग आता वेगाने बदलत आहे. पूर्वी अमेरिका संपूर्ण जगाच्या अर्थव्यवस्थेवर आणि आर्थिक प्रणालीवर वर्चस्व गाजवत होता आणि डॉलरच्या माध्यमातून आपली ताकद दाखवत होता, पण आता त्याची पकड कमकुवत होत आहे.
तर चीन, भारत आणि ब्राझीलसारखे देश वेगाने प्रगती करत आहेत. आफ्रिकेतील देशही आता फक्त कच्चा माल विकण्याऐवजी स्वतःच्या देशात उद्योग उभारू इच्छित आहेत.
भारत जे मुद्दे उपस्थित करतो त्या आजच्या गरजा आहेत
भारताच्या BRICS अध्यक्षतेवर लावरोव म्हणाले की, भारत जे मुद्दे पुढे नेत आहे, ते आजच्या गरजांशी संबंधित आहेत. दहशतवादाविरुद्धचा लढा, अन्न आणि ऊर्जा सुरक्षा, तंत्रज्ञान आणि AI (कृत्रिम बुद्धिमत्ता) यांसारखे विषय महत्त्वाचे आहेत.
त्यांनी सांगितले की, भारत फेब्रुवारीमध्ये AI वर एक मोठी बैठक घेणार आहे, ज्यात रशिया देखील सहभागी होईल. रशियाचे म्हणणे आहे की, AI संदर्भात नियम असे असावेत, ज्यात प्रत्येक देशाचे स्वातंत्र्य कायम राहील आणि कोणताही एक देश इतर देशांवर हुकूमशाही गाजवू नये.
लावरोव म्हणाले- पाश्चात्त्य देश आपली पकड सोडू इच्छित नाहीत
लावरोव म्हणाले की, पाश्चात्त्य देश आपली जुनी पकड सोडू इच्छित नाहीत. ट्रम्प सरकार सत्तेत आल्यानंतर हे अधिक स्पष्ट झाले आहे की, अमेरिका ऊर्जा क्षेत्रात संपूर्ण जगावर नियंत्रण ठेवू इच्छितो आणि आपल्या प्रतिस्पर्धकांना रोखण्याचा प्रयत्न करत आहे.
त्यांनी सांगितले की, या परिस्थितीचा परिणाम रशियाच्या इतर देशांशी असलेल्या संबंधांवरही होत आहे. रशियावर विविध प्रकारच्या निर्बंध लादले जात आहेत. खुल्या समुद्रात रशियन जहाजांना थांबवले जात आहे, जे आंतरराष्ट्रीय नियमांच्या विरोधात आहे. काही देशांना रशियन तेल आणि वायू खरेदी करण्यासाठी शुल्क (टॅरिफ) देखील द्यावे लागत आहे.
लावरोव म्हणाले की, रशियासाठी सर्वात महत्त्वाची गोष्ट ही आहे की, देश सुरक्षित राहावा आणि प्रगती करत राहावा. त्यांनी आरोप केला की, युरोपमधील काही नेते उघडपणे रशियाविरुद्ध युद्धाची भाषा करत आहेत.
रशियाचे म्हणणे आहे की, त्याच्या सुरक्षेसाठी हे आवश्यक आहे की, युक्रेनच्या भूमीतून त्याला कोणताही धोका नसावा आणि क्रिमिया, डोनबास आणि नोवोरोसियामध्ये राहणाऱ्या रशियन आणि रशियन भाषा बोलणाऱ्या लोकांची सुरक्षा ही त्याची जबाबदारी आहे.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App