वृत्तसंस्था
मॉस्को : Russia बुधवारी सकाळी रशियाच्या कामचटका द्वीपकल्पाजवळ 8.8 रिश्टर स्केलचा भूकंप झाला. रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार, कामचटका येथे ४ मीटर उंचीपर्यंत त्सुनामी आली आहे. यामुळे अनेक इमारतींचे नुकसान झाले आहे.Russia
कामचटकाचे गव्हर्नर व्लादिमीर सोलोडोव्ह यांनी एक व्हिडिओ पोस्ट करून सांगितले की आजचा भूकंप हा दशकातील सर्वात शक्तिशाली होता. त्यांनी सांगितले की एका किंडरगार्टनचे नुकसान झाले आहे.Russia
A massive wave moving toward the mainland was caught on camera in Kamchatka. pic.twitter.com/DE5khtBm9w — Volcaholic 🌋 (@volcaholic1) July 30, 2025
A massive wave moving toward the mainland was caught on camera in Kamchatka. pic.twitter.com/DE5khtBm9w
— Volcaholic 🌋 (@volcaholic1) July 30, 2025
जपानच्या NHK टेलिव्हिजननुसार, सुमारे १ फूट उंच त्सुनामी लाटा देशाच्या पूर्व किनाऱ्यावर पोहोचल्या आहेत.
अमेरिकन भूगर्भीय सर्वेक्षण (USGS) नुसार, भूकंपाचे केंद्र जमिनीखाली १९.३ किलोमीटर खोलीवर होते. एजन्सीनुसार, भारतीय वेळेनुसार पहाटे ४:५४ वाजता भूकंप झाला. आतापर्यंत कोणतेही नुकसान झालेले नाही.
जपानच्या चार प्रमुख बेटांपैकी सर्वात उत्तरेकडील होक्काइडोपासून सुमारे २५० किलोमीटर अंतरावर भूकंप झाला आणि त्याचे हलकेच धक्के जाणवले.
हा जगातील सहावा सर्वात मोठा भूकंप
यूएस जिओलॉजिकल सर्व्हे (यूएसजीएस) नुसार, हा आतापर्यंतच्या सहाव्या सर्वात शक्तिशाली भूकंपांमध्ये गणला जाईल.
यापूर्वी, त्याच तीव्रतेचे आणखी दोन मोठे भूकंप झाले होते. एक २०१० मध्ये चिलीच्या बायोबायो प्रदेशात आणि दुसरा १९०६ मध्ये इक्वेडोरमधील एस्मेराल्डास येथे आला.
यूएसजीएस नुसार, चिलीच्या भूकंपात ५२३ लोकांचा मृत्यू झाला आणि ३.७ लाखांहून अधिक घरे उद्ध्वस्त झाली. त्याच वेळी, इक्वेडोरच्या भूकंपामुळे आलेल्या मोठ्या त्सुनामीत १,५०० लोकांचा मृत्यू झाला आणि लाटा अमेरिकेतील सॅन फ्रान्सिस्कोपर्यंत पोहोचल्या.
आणखी एक मनोरंजक गोष्ट म्हणजे आतापर्यंतचा पाचवा सर्वात तीव्र भूकंप रशियाच्या कामचटका प्रदेशातही आला. हा भूकंप १९५२ मध्ये आला होता आणि तो जगातील पहिला ९ तीव्रतेचा भूकंप मानला जातो.
त्या भूकंपामुळे हवाईला प्रचंड त्सुनामी आली ज्यामुळे तेथे १० लाख डॉलर्सपेक्षा जास्त नुकसान झाले.
A Tsunami Advisory is in effect for the coastal areas of California. First wave arrival is expected around 1150 PM PDT. Multiple waves are expected, lasting for 10-36 hours. Move off the beach and out of harbors/marinas. Mariners are advised to get to depth of 30 fathoms. pic.twitter.com/Qt95uhuLli — NWS Eureka (@NWSEureka) July 30, 2025
A Tsunami Advisory is in effect for the coastal areas of California. First wave arrival is expected around 1150 PM PDT. Multiple waves are expected, lasting for 10-36 hours. Move off the beach and out of harbors/marinas. Mariners are advised to get to depth of 30 fathoms. pic.twitter.com/Qt95uhuLli
— NWS Eureka (@NWSEureka) July 30, 2025
अमेरिकेतील हवाईमध्ये आणीबाणी जाहीर
कामचटकातील भूकंपानंतर अमेरिकेतील हवाई राज्यात त्सुनामीचा धोका वाढला आहे. परिस्थितीचे गांभीर्य पाहून हवाईचे गव्हर्नर जोश ग्रीन यांनी तातडीने आणीबाणी जाहीर केली. काही तासांत हवाई बेटांवर त्सुनामीच्या लाटा येण्याची शक्यता आहे.
आपत्कालीन विभागाने सांगितले की, पहिली लाट स्थानिक वेळेनुसार संध्याकाळी ७:१० वाजता (भारतीय वेळेनुसार सकाळी १०:४०) येण्याची शक्यता आहे. गव्हर्नर जोश ग्रीन यांनी सोशल मीडियावर लोकांना हे प्रकरण हलके न घेता किनारी भागांपासून दूर उंच आणि सुरक्षित ठिकाणी आश्रय घेण्याचे आवाहन केले.
त्यांनी वाट पाहू नका, ताबडतोब ठिकाण सोडा असे सांगितले. हवाईच्या बिग आयलंडवरील एका क्रूझ जहाजाने आपल्या प्रवाशांना परत बोलावले. पोलिसांनी तेथे उपस्थित असलेल्या फूड ट्रक आणि पर्यटकांना जागा रिकामी करण्यास सांगितले आहे.
जपानमध्ये अणुभट्टी रिकामी करण्यात आली
त्सुनामीच्या इशाऱ्यानंतर जपानमधील फुकुशिमा अणुभट्टी रिकामी करण्यात आली आहे.
एपीशी बोलताना, अणुभट्टी ऑपरेटरने सांगितले की सर्व कामगारांना केंद्रातून बाहेर काढण्यात आले आहे.
कॅलिफोर्नियाच्या किनारी भागात त्सुनामीचा इशारा
कॅलिफोर्नियाच्या किनारी भागात त्सुनामीचा इशारा देण्यात आला आहे. पहिली लाट आज दुपारी १२:२० वाजेपर्यंत येथे पोहोचू शकते.
येथे अनेक लाटा येण्याची शक्यता आहे, ज्या १० ते ३६ तासांपर्यंत सुरू राहतील. नागरिकांना समुद्रकिनारे आणि बंदरांपासून दूर राहण्यास सांगण्यात आले आहे.
अमेरिकेतील भारतीय वाणिज्य दूतावासाने अलर्ट जारी केला
सॅन फ्रान्सिस्कोमधील भारतीय वाणिज्य दूतावासानेही लोकांसाठी अलर्ट जारी केला आहे. कॅलिफोर्निया, अमेरिकेच्या पश्चिम किनारी राज्ये आणि हवाई येथे राहणाऱ्या भारतीयांना या ४ गोष्टी करण्यास सांगितले आहे.
अमेरिकन अधिकारी, स्थानिक आपत्कालीन व्यवस्थापन आणि अमेरिकन त्सुनामी चेतावणी केंद्राने जारी केलेल्या सूचनांचे पालन करा. त्सुनामीचा इशारा दिल्यास, उंच ठिकाणी जा. किनारी भागात जाणे टाळा. आपत्कालीन परिस्थितीसाठी तयार रहा आणि तुमचे उपकरण चार्ज ठेवा. भारतीय वाणिज्य दूतावासाने +१-४१५-४८३-६६२९ हा हेल्पलाइन क्रमांक देखील जारी केला आहे.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App