जयशंकर यांनी चीनला सुनावले खडे बोल, ड्रॅगन लेखी करार मानत नाही; सीमेवर 45 वर्षांपासून रक्तपात नव्हता, गलवाननंतर सर्व बदलले

वृत्तसंस्था

टोकियो : परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांनी चीन सीमेवर रक्तपात आणि लिखित करारांचे उल्लंघन केल्याचा आरोप केला आहे. गुरुवारी जपानची राजधानी टोकियो येथे रायसिना गोलमेज परिषदेत बोलताना जयशंकर म्हणाले – 1975 ते 2020 या काळात सीमेवर शांतता होती. 2020 मध्ये गलवान संघर्षानंतर सर्व काही बदलले.Jaishankar says harsh words to China, Dragon does not accept written agreement; There was no bloodshed on the border for 45 years, after Galwan everything changed

ते म्हणाले- अनेक मुद्द्यांवर आमचे (भारत-चीन) एकमत नाही. शेजारी लिखित करारांचे उल्लंघन करतात, तेव्हा ही चिंतेची बाब आहे. यामुळे त्यांच्या संबंधाच्या स्थिरतेवर प्रश्न निर्माण होतात.



‘भारत बदलत आहे, त्यावर आक्रमक होण्याची गरज नाही’

जयशंकर यांनी जपान दौऱ्यात जगात होत असलेल्या सत्ताबदलाबद्दलही सांगितले. ते म्हणाले- इंडो-पॅसिफिक क्षेत्रात शक्ती बदलत आहे, हे वास्तव आहे. जेव्हा एखाद्या देशाच्या क्षमतांमध्ये आणि विशेषत: त्याच्या महत्त्वाकांक्षांमध्ये मोठा बदल होतो, तेव्हा त्याचे धोरणात्मक परिणामही होतात.

चीनवर निशाणा साधत जयशंकर म्हणाले की, जग बदलत आहे आणि भारताचे इतर देशांसोबतचे संबंधही बदलत आहेत. यामध्ये आक्रमक होण्याची गरज नाही. युरोप आणि मध्यपूर्वेत सुरू असलेल्या युद्धांमध्ये आंतरराष्ट्रीय कायद्यांच्या उल्लंघनाचाही जयशंकर यांनी उल्लेख केला.

गलवान घाटीमध्ये काय झाले?

2020 मध्ये एप्रिल-मेमध्ये चीनने पूर्व लडाखच्या सीमावर्ती भागात सरावाच्या निमित्ताने सैन्य तैनात केले होते. यानंतर अनेक ठिकाणी घुसखोरीच्या घटना घडल्या. भारत सरकारनेही या भागात चीनइतकेच सैन्य तैनात केले होते.

परिस्थिती इतकी बिकट झाली की, 4 दशकांहून अधिक काळ एलएसीवर गोळ्या झाडल्या गेल्या. दरम्यान, 15 जून रोजी गलवान खोऱ्यात चिनी सैन्यासोबत झालेल्या चकमकीत 20 भारतीय जवान शहीद झाले होते. गलवान चकमकीत 38 चिनी सैनिक मारले गेल्याचे सांगण्यात आले. चीनने केवळ 4 जणांचा मृत्यू झाल्याचे मान्य केले होते.

गलवानमधील दोन अणुशक्ती असलेल्या देशांमधील संघर्षामुळे जगभरातील नेते सतर्क झाले. यानंतरच, अमेरिका, ऑस्ट्रेलिया, जपान आणि भारत यांच्यात निर्माण झालेली सिक्योरिटी अलायंस क्वाड त्वरित मजबूत करण्याचे प्रयत्न सुरू झाले.

चीनमुळे वाढत्या सुरक्षेच्या चिंता सामायिक करण्यासाठी मार्च 2021 मध्ये चार देशांनी महत्त्वपूर्ण बैठक घेतली. आशिया-पॅसिफिक प्रदेश आणि दक्षिण चीन समुद्रात चीनच्या वाढत्या धोक्याचा सामना करण्यासाठीच क्वाडची स्थापना करण्यात आली आहे.

Jaishankar says harsh words to China, Dragon does not accept written agreement; There was no bloodshed on the border for 45 years, after Galwan everything changed

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात