Bagram Airbase : भारत-पाककडून तालिबानचे समर्थन; ट्रम्प यांच्या बगराम एअरबेसच्या मागणीला विरोध

Bagram Airbase

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : Bagram Airbase अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या अफगाणिस्तानातून बगराम एअरबेस परत घेण्याच्या योजनेला भारताने विरोध केला आहे. या मुद्द्यावर तालिबान, पाकिस्तान, चीन आणि रशियाने भारताला पाठिंबा दिला आहे.Bagram Airbase

मंगळवारी मॉस्को येथे झालेल्या ‘मॉस्को फॉरमॅट कन्सल्टेशन्स’ बैठकीनंतर हे विधान Bagram Airbaseआले, ज्यामध्ये भारत, अफगाणिस्तान, इराण, कझाकिस्तान, चीन, किर्गिस्तान, पाकिस्तान, रशिया, ताजिकिस्तान आणि उझबेकिस्तानचे प्रतिनिधी सहभागी झाले होते.

मॉस्को फॉरमॅटच्या निवेदनात म्हटले आहे की – कोणत्याही देशाने अफगाणिस्तान किंवा त्याच्या शेजारील देशांमध्ये आपल्या लष्करी सुविधा बांधण्याचा प्रयत्न करू नये, कारण हे प्रादेशिक शांतता आणि स्थिरतेसाठी चांगले नाही.Bagram Airbase



जरी निवेदनात बगरामचे नाव घेतलेले नसले तरी ते ट्रम्पच्या योजनेविरुद्ध एक स्पष्ट संदेश होता. भारताचे प्रतिनिधित्व परराष्ट्र मंत्रालयातील अफगाणिस्तान आणि पाकिस्तान व्यवहार विभागाचे उपसचिव जेपी सिंग यांनी केले.

सर्वांसाठी संयुक्त अफगाणिस्तानवर भर

मॉस्को बैठकीत असेही म्हटले गेले की अफगाणिस्तान एक स्वतंत्र, एकसंध आणि शांतताप्रिय देश बनला पाहिजे. सर्व देशांनी दहशतवादाविरुद्ध सहकार्य वाढवण्याचे आणि अफगाणिस्तानातून दहशतवादी धोके दूर करण्याचे आवाहन केले.

तालिबानचे परराष्ट्र मंत्री अमीर खान मुत्ताकी यांनी पहिल्यांदाच अफगाणिस्तानचे प्रतिनिधी म्हणून बैठकीला हजेरी लावली. भारताने अफगाणिस्तानात प्रादेशिक संपर्क वाढवण्याचीही बाजू मांडली.

या बैठकीत व्यापार, गुंतवणूक, आरोग्य, गरिबी निर्मूलन आणि आपत्ती व्यवस्थापन यासारख्या क्षेत्रात अफगाणिस्तानसोबत सहकार्य करण्यावरही चर्चा झाली.

जर बगराम सोपवले नाही तर त्याचे गंभीर परिणाम होतील, अशी धमकी ट्रम्प यांनी दिली होती.

ट्रम्प यांनी अलीकडेच सांगितले की त्यांना अमेरिकेने बांधलेला बगराम हवाई तळ परत हवा आहे. १८ सप्टेंबर रोजी त्यांनी ब्रिटिश पंतप्रधान केयर स्टारमर यांच्यासोबत पत्रकार परिषदेत सांगितले की, “आम्ही ते तालिबानला मोफत दिले, आता आम्ही ते परत घेऊ.”

ट्रम्प यांनी त्यांच्या सोशल मीडिया साइट ट्रुथ सोशलवर असेही लिहिले आहे की जर अफगाणिस्तानने बगराम सोपवले नाही तर त्याचे गंभीर परिणाम होतील.

तथापि, तालिबानने याचा स्पष्टपणे इन्कार केला आहे. तालिबानचे प्रवक्ते जबिउल्लाह मुजाहिद म्हणाले, “आम्ही आमची जमीन कोणालाही देणार नाही.”

चीनवर लक्ष ठेवण्यासाठी ट्रम्प यांना हा तळ ताब्यात घ्यायचा आहे

२०२१ मध्ये अमेरिकेच्या सैन्याने अफगाणिस्तानातून माघार घेतली. ही माघार जो बायडेन प्रशासनाच्या काळात झाली. त्यानंतर, तालिबानने बगराम हवाई तळ आणि काबूलमधील सरकार ताब्यात घेतले.

ट्रम्प यांनी बायडेनच्या निर्णयावर वारंवार टीका केली आहे, ते म्हणाले आहेत की ते कधीही बगराम सोडणार नाहीत. मार्च २०२५ मध्ये, ट्रम्प यांनी सांगितले की त्यांना बगराम ठेवायचे आहे. चीनवर लक्ष ठेवणे आणि अफगाणिस्तानच्या खनिज संसाधनांवर प्रवेश करणे हे त्यामागील कारण होते.

ट्रम्प यांनी यापूर्वी पनामा कालवा आणि ग्रीनलँडसह अनेक ठिकाणी अमेरिकन कब्जा करण्याबद्दल बोलले आहे. ते गेल्या अनेक वर्षांपासून बगरामवर लक्ष ठेवून आहेत.

अमेरिकेसाठी बगराम एअरबेस खास का आहे?

बगराम हवाई तळ हा अफगाणिस्तानातील सर्वात मोठा आणि सर्वात महत्त्वाचा लष्करी तळ आहे, जो अफगाणिस्तानच्या मध्यभागी स्थित आहे, ज्यामुळे देशभरातील ऑपरेशन्ससाठी सहज प्रवेश मिळतो.

२००१ मध्ये तालिबान राजवटीच्या पतनानंतर, अमेरिका आणि नाटो सैन्याने अफगाणिस्तानात दहशतवादविरोधी आणि लष्करी कारवाया करण्यासाठी बगरामला त्यांचा सर्वात मोठा तळ म्हणून स्थापित केले.

त्यात एक लांब धावपट्टी, हवाई वाहतूक नियंत्रण आणि दुरुस्तीची सुविधा होती. येथून अमेरिकन लढाऊ विमाने, ड्रोन आणि हेलिकॉप्टर उड्डाण करत होते. बगराममध्ये एक मोठे बंदी केंद्र देखील होते जिथे दहशतवादी आणि संशयितांना ठेवण्यात येत असे.

त्याला “बगराम तुरुंग” असे म्हटले जात असे. हा तळ अमेरिकेच्या अफगाणिस्तानातील उपस्थितीचे प्रतीक होता. २०२१ मध्ये जेव्हा अमेरिकन सैन्याने अचानक ते रिकामे केले तेव्हा तो तालिबानसाठी एक मोठा विजय मानला जात असे.

India Joins Pakistan, China, and Russia to Oppose US Plan to Reclaim Bagram Airbase; Supports United Afghanistan

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात