Gyanesh Kumar : बंगालमध्ये 23 व 29 एप्रिलला मतदान; तामिळनाडूत 23 एप्रिल, आसाम-केरळ-पुद्दुचेरीत 9 एप्रिलला मतदान, सर्वांचे निकाल 4 मे रोजी

Gyanesh Kumar

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : Gyanesh Kumar निवडणूक आयोगाने रविवारी आसाम, केरळ, पुदुच्चेरी, तामिळनाडू आणि पश्चिम बंगाल या राज्यांच्या विधानसभा निवडणुकांची घोषणा केली. तामिळनाडूमध्ये २३ एप्रिल रोजी एकाच टप्प्यात मतदान होईल. दरम्यान, बंगालमध्ये मतदान दोन टप्प्यांत—२३ एप्रिल आणि २९ एप्रिल रोजी—पार पडेल. केरळ, आसाम आणि पुदुच्चेरी या तीन राज्यांमध्ये ९ एप्रिल रोजी एकाच टप्प्यात मतदान घेण्यात येईल. या निवडणुकांचे निकाल ४ मे रोजी जाहीर केले जातील.Gyanesh Kumar

मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांनी सांगितले की, या पाच राज्यांमध्ये आणि एका केंद्रशासित प्रदेशात मिळून एकूण १७.४ कोटी मतदार आणि ८२४ जागांचा समावेश आहे. मुख्य निवडणूक आयुक्तांनी पुढे नमूद केले की, गेल्या १२ महिन्यांत निवडणूक आयोगाने पारदर्शकता वाढवण्यासाठी अनेक नवीन उपक्रम राबवले आहेत. यातील पहिला उपक्रम ‘SIR’ हा होता; ही एक अशी उपाययोजना आहे जी मतदार यादीमध्ये कोणताही अपात्र व्यक्ती समाविष्ट राहणार नाही, याची खात्री करते. दुसऱ्या उपक्रमांतर्गत, मतदान केंद्राच्या बाहेर मोबाईल फोन जमा करणे अनिवार्य करण्यात आले आहे; मतदार आपले मतदान पूर्ण केल्यानंतर ते फोन परत घेऊ शकतात.Gyanesh Kumar



या घोषणेसह, या पाचही राज्यांमध्ये ‘आचारसंहिता’ (Model Code of Conduct) तात्काळ प्रभावाने लागू झाली आहे. २०२१ मध्ये, या पाचही राज्यांच्या निवडणुकांची घोषणा २६ फेब्रुवारी रोजी करण्यात आली होती. त्यावेळी, बंगालमधील निवडणुका आठ टप्प्यांत पार पडल्या होत्या, तर आसाममध्ये तीन टप्प्यांत मतदान झाले होते; तामिळनाडू, केरळ आणि पुदुच्चेरीमध्ये मात्र एकाच टप्प्यात मतदान घेण्यात आले होते. या पाचही राज्यांच्या विधानसभांची मुदत मे महिन्यात संपुष्टात येत आहे.

निवडणूक आयुक्तांचे स्पष्टीकरण: राजकीय हिंसाचार खपवून घेतला जाणार नाही

निवडणुकीच्या तारखा जाहीर झाल्यानंतर, मुख्य निवडणूक आयुक्तांनी स्पष्ट केले की, भारतीय संविधानातील अनुच्छेद ३२६ अन्वये निवडणूक आयोगावर पात्र व्यक्तींचा—विशेषतः १८ वर्षे वय पूर्ण झालेल्या भारतीय नागरिकांचा—मतदार यादीत समावेश करण्याची जबाबदारी सोपवण्यात आली आहे. आता आचारसंहिता लागू झाली असल्याने, कोणत्याही राज्य सरकारला कोणत्याही प्रकारच्या नवीन घोषणा करण्यास परवानगी नाही.

निवडणूक आयोग हिंसाचार खपवून घेणार नाही. आतापर्यंत घडलेल्या घटना या आचारसंहिता लागू होण्यापूर्वी घडल्या होत्या; मात्र आजपासून यापुढे कठोर कारवाई केली जाईल.

निवडणूक आयोगाची घोषणा: मतदान केंद्रांवर १००% वेबकास्टिंगची सुविधा

मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांनी सांगितले की, मतदान प्रक्रियेतील पारदर्शकता आणि देखरेख वाढवण्यासाठी, २०२६ च्या विधानसभा निवडणुकांदरम्यान चार राज्ये आणि एका केंद्रशासित प्रदेशातील सर्व मतदान केंद्रांवर आयोग १००% वेबकास्टिंगची सुविधा उपलब्ध करून देईल.

मुख्य निवडणूक आयुक्त म्हणतात: “गेल्या १२ महिन्यांत आम्ही अनेक प्रयोग राबवले”

मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांनी सांगितले: “गेल्या १२ महिन्यांत, निवडणूक आयोगाने पारदर्शकता वाढवण्यासाठी अनेक नवीन उपक्रम हाती घेतले. यातील पहिला उपक्रम म्हणजे ‘SIR’ (एस.आय.आर.) होय; ही अशी एक उपाययोजना होती जिचा उद्देश मतदार यादीमध्ये कोणताही अपात्र व्यक्ती समाविष्ट राहणार नाही, याची खात्री करणे हा होता. दुसऱ्या उपक्रमांतर्गत, मतदान केंद्राबाहेरच मोबाईल फोन जमा करणे अनिवार्य करण्यात आले; मतदानानंतर मतदारांना त्यांचे फोन परत घेता येत होते. याव्यतिरिक्त, कोणत्याही एका मतदान केंद्रावर १,२०० पेक्षा जास्त मतदार नसावेत, अशी तरतूद करण्यात आली. आणि शेवटी, निवडणूक-संबंधित सर्व माहिती—ज्यामध्ये EPIC कार्ड्स आणि उमेदवारांचे प्रतिज्ञापत्रे यांचा समावेश आहे—आता एका विशेष मोबाईल ॲप्लिकेशनवर उपलब्ध करून देण्यात आली आहे.”

निवडणूक आयोगाकडून आसाम आणि केरळमधील वैशिष्ट्यपूर्ण मतदान केंद्रांचे विशेष अधोरेखन

मुख्य निवडणूक आयुक्तांनी नमूद केले की, आसाम आणि केरळमध्ये काही अत्यंत वैशिष्ट्यपूर्ण मतदान केंद्रे कार्यरत आहेत.

आसाम: आसाममध्ये, मतदान पथके माजुलीपासून ५० ते ६० किलोमीटरचा एक अत्यंत कष्टाचा प्रवास करतात. यामध्ये ते बोट आणि रस्ता या दोन्ही मार्गांचा वापर करतात, ब्रह्मपुत्रा नदी पार करतात आणि अखेरीस ट्रॅक्टरने प्रवास करत, ‘धनेखाना’ या दुर्गम मतदान केंद्रावर पोहोचतात; येथे एकूण २४८ मतदारांसाठी मतदानाची सुविधा उपलब्ध करून दिली जाते.

केरळ: इडुक्की जिल्ह्यातील एका आदिवासी भागात स्थित, ‘एडामलक्कुडी’ येथील मतदान केंद्र क्रमांक ३४ हे एक अत्यंत दुर्गम आणि वैशिष्ट्यपूर्ण मतदान केंद्र म्हणून ओळखले जाते; या केंद्रावर एकूण ६९३ मतदारांसाठी मतदानाची व्यवस्था असते. येथे पोहोचण्यासाठी, मतदान अधिकारी एका विशेष वाहनातून ३० किलोमीटरचा खडबडीत आणि दुर्गम रस्ते असलेला प्रवास करतात आणि त्यानंतर उर्वरित ८ किलोमीटरचा प्रवास त्यांना पायीच करावा लागतो.

निवडणूक आयुक्तांनी म्हटले: “मी तरुणांना आवाहन करतो की, त्यांनी मतदान करावे”

निवडणूक आयुक्तांनी म्हटले, “मी तरुण आणि प्रथमच मतदान करणाऱ्या मतदारांना आवाहन करतो की, त्यांनी आपल्या आयुष्यातील ही सर्वात मोठी जबाबदारी न चुकता पार पाडावी. त्यांनी आपले मतदान केलेच पाहिजे. तुमचे मत ही तुमची पसंती दर्शवते—अशी पसंती जी भविष्याला आकार देईल. भारतात, निवडणुका हा लोकशाहीचा उत्सव असतो. निवडणुका जाहीर करण्यापूर्वी, आगामी निवडणुकांशी संबंधित काही माहिती मी आपल्याशी सामायिक करू इच्छितो. पाच राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये मिळून, १७४ दशलक्ष मतदार आणि ८२४ जागा आहेत.”

Assembly Election 2026: Gyanesh Kumar Bengal to Vote in 2 Phases; Results on May 4 VIDEOS

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात