Ajmer Principal : अजमेरमध्ये प्राचार्याचे वादग्रस्त वक्तव्य- पाकिस्तान आमचा मोठा भाऊ; देशाला स्वातंत्र्य मिळाले, तेव्हा तीनच नेते होते- गांधी, जिन्ना-आंबेडकर; नेहरूंचे नाव नव्हते

Ajmer Principal

वृत्तसंस्था

अजमेर : Ajmer Principal अजमेर येथील सम्राट पृथ्वीराज चौहान शासकीय महाविद्यालयाचे प्राचार्य मनोज बेहरवाल म्हणाले- 14 ऑगस्ट 1947 रोजी भारताच्या राजकीय पटलावर आणि जगाच्या पटलावर एका देशाचे नाव आले. तो देश पाकिस्तान होता. 15 ऑगस्ट 1947 रोजी सकाळी दहा-साडेदहा वाजता भारताचा उदय झाला. पाकिस्तान आपल्यापेक्षा 12 तास मोठा आहे, पाकिस्तान आपला मोठा भाऊ आहे.Ajmer Principal

ब्यावर येथील सनातन धर्म शासकीय महाविद्यालयात राजस्थान सोशियोलॉजिकल असोसिएशनची 31 वी आंतरराष्ट्रीय परिषद 23 आणि 24 जानेवारी रोजी झाली होती. 24 जानेवारी रोजी मनोज बेहरवाल यांनी हे विधान केले.Ajmer Principal



मनोज बेहरवाल म्हणाले- जेव्हा स्वातंत्र्य मिळाले, तेव्हा देशात फक्त तीनच नेते होते- गांधी, जिन्ना आणि आंबेडकर. येथे नेहरू हे नाव नव्हते, हे लक्षात ठेवा. हे तिन्ही नेते लोकप्रिय होते. परदेशी पत्रकार मुलाखतीसाठी आले, तेव्हा ते आधी गांधीजींकडे गेले. रात्रीचे आठ वाजले होते. गांधी झोपले होते.

सुमारे दहा वाजता जिन्नांकडे गेले. तिथे कळले की ते बाहेर गेले होते किंवा झोपले होते. यानंतर रात्री सुमारे १२ वाजता आंबेडकरांकडे गेले. आंबेडकर हिंदू कोड बिलाची तयारी करत होते. जेव्हा पत्रकारांनी विचारले की, आतापर्यंत तुम्ही जागे आहात. यावर आंबेडकरांनी म्हटले- त्या दोघांचे समाज जागे झाले आहेत, म्हणून ते झोपले आहेत. माझा समाज अजून झोपलेला आहे, म्हणून मला जागे राहावे लागत आहे. समाज आणि देश एकच आहे, हीच भारतीय ज्ञान परंपरा आहे.

३ देशांचे प्रतिनिधीही परिषदेत पोहोचले होते राजस्थान सोशियोलॉजिकल असोसिएशनच्या परिषदेत भारतातील सात राज्ये, राजस्थानमधील २० हून अधिक जिल्ह्यांतील सहभागींसोबतच तीन देशांच्या प्रतिनिधींनी भाग घेतला. हा सेमिनार भारतीय ज्ञान परंपरेवर आधारित होता.

पाकिस्तानने आधी गुटी घेतली प्रमुख पाहुणे म्हणून प्राचार्य मनोज बेहरवाल यांनी पाकिस्तानच्या निर्मितीवर आपले विचार मांडले. बेहरवाल म्हणाले- पाकिस्तानने आधी गुटी घेतली, त्याची गाणी गायली गेली, त्याला अंघोळ घातली गेली आणि त्याचे सर्व काही केले गेले, ज्यामुळे तो मोठा भाऊ बनला.

भारत नंतर अस्तित्वात आला. बेहरवाल यांनी असेही सांगितले की, पाकिस्तानने स्वतःला इस्लामिक राष्ट्र घोषित केले आणि त्याला वाटले की तो खूप काही साध्य करेल, पण नंतर भारताने त्याला 45 कोटी रुपये दिले जेणेकरून तो आपले जीवन जगू शकेल. मात्र, पाकिस्तानने ते पैसे दहशतवादावर सट्टा लावण्यात वाया घालवले.

राजकारण भारताच्या समाजाला तोडण्याचे काम करत होते कॉन्फरन्सला संबोधित करताना बेहरवाल यांनी असेही सांगितले की, 2014 नंतर भारतीय राजकारण आणि भारताच्या समाजादरम्यान भारतीय ज्ञान परंपरेचा संबंध पहिल्यांदाच जुळला आहे. त्यांनी दावा केला की, यापूर्वी राजकारण भारताच्या समाजाला तोडण्याचे काम करत होते, ज्यामुळे समाज त्रस्त होता आणि काय करावे हे त्याला कळत नव्हते.

जो समाज आपला इतिहास जाणत नाही बेहरवाल म्हणाले- भारतीय ज्ञान परंपरा, ज्याला आयकेएस म्हणतात, पण बीकेएस असायला पाहिजे. आय काढून टाकावे आणि बी लावावे. थोडी गडबड आहे. आंबेडकरांनी म्हटले होते की, जो समाज आपला इतिहास जाणत नाही, त्याचा विनाश निश्चित आहे. सुशिक्षित लोकांचा समाजाशी असलेला संबंध तुटला आहे. अशा लोकांनी समाजासाठी काहीतरी करत राहिले पाहिजे.

Ajmer Principal Calls Pakistan ‘Elder Brother’, Omits Nehru from Top Leaders

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात