Congress Bihar : बिहारच्या पराभवानंतर खरगेंच्या घरी बैठक; राहुल गांधीही उपस्थित; काँग्रेसने म्हटले- निवडणुकीत हेराफेरी झाली, दोन आठवड्यांत पुरावे देऊ

Congress Bihar

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : Congress Bihar बिहार निवडणुकीत झालेल्या दारुण पराभवानंतर, काँग्रेस पक्षाने शनिवारी दिल्लीत पहिली आढावा बैठक घेतली. ही बैठक पक्षाध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे यांच्या निवासस्थानी झाली, जिथे राहुल गांधी, केसी वेणुगोपाल आणि अजय माकन उपस्थित होते.Congress Bihar

बैठकीत नेत्यांनी निवडणूक निकालांचा आढावा घेतला, संघटनात्मक त्रुटींवर चर्चा केली आणि भविष्यातील रणनीतीसाठी सूचना दिल्या. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, पक्ष आता बिहारमध्ये इतका दारुण पराभव का सहन करावा लागला हे समजून घेण्याचा प्रयत्न करत आहे.Congress Bihar

बैठकीनंतर काँग्रेस नेत्यांनी भाजपवर निवडणुकीत हेराफेरी केल्याचा आरोप केला. काँग्रेस नेते केसी वेणुगोपाल म्हणाले की, पक्ष अनियमिततेचे पुरावे गोळा करत आहे आणि ते दोन आठवड्यांत देशासमोर सादर करेल.Congress Bihar



खरं तर, काँग्रेसने या निवडणुकीत ६० जागांवर उमेदवार उभे केले होते, परंतु त्यांना फक्त सहा जागांवर विजय मिळाला. पक्षाच्या मतांचा वाटा ८.७१% पर्यंत घसरला, जो २०२० मध्ये ७० जागा लढवताना ९.६% होता. मागील निवडणुकीत काँग्रेसने १९ जागा जिंकल्या होत्या, परंतु यावेळी त्यांची कामगिरी लक्षणीयरीत्या कमकुवत होती.

माकन म्हणाले – अनेक ठिकाणी गडबड झाली

काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे यांच्याशी भेट घेतल्यानंतर, पक्षाच्या वरिष्ठ नेत्यांनी बिहार निवडणूक निकालांवर गंभीर प्रश्न उपस्थित केले आहेत. अजय माकन असेही म्हणाले की,

सुरुवातीपासूनच निवडणूक प्रक्रियेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जात आहे, त्यामुळे हे निकाल आश्चर्यकारक आहेत. १९८४ मध्येही काँग्रेसला भाजपने यावेळी जितका स्ट्राईक रेट मिळवला होता तितका तो गाठता आला नाही. काहीतरी गडबड आहे. आमचे कार्यकर्ते सतत अनेक ठिकाणी अनियमितता नोंदवत आहेत.

माकन म्हणाले की, सर्व आघाडी पक्ष या निकालाला “अनपेक्षित” मानतात आणि त्याची चौकशी करण्याची मागणी करत आहेत.

काँग्रेस आणि महाआघाडीच्या पराभवाची प्रमुख कारणे

मुख्यमंत्रीपदाच्या चेहऱ्यापासून ते जागावाटपापर्यंत, महाआघाडीत फूट

महाआघाडीला ५० जागांपर्यंतही पोहोचता आलेले नाही. हे मुख्यत्वे राजद आणि काँग्रेसच्या खराब कामगिरीमुळे आहे. राहुल आणि तेजस्वी यांनी महाआघाडीला मतदार हक्क यात्रेसोबत एकत्रितपणे सादर करण्याचा प्रयत्न केला, परंतु तेजस्वी यांना मुख्यमंत्रीपदाचा चेहरा म्हणून घोषित केल्याने त्यांच्यात फूट पडली.

नंतर, काँग्रेसनेही तेजस्वी यांना मुख्यमंत्रीपदाचा चेहरा बनवण्यास सहमती दर्शवली, परंतु तोपर्यंत राजद आणि काँग्रेसमध्ये मतभेद असल्याचा संदेश पसरला होता. प्रचारापासून ते तिकीट वाटपापर्यंत हा परिणाम दिसून आला.

शेवटच्या क्षणापर्यंत तिकीट वाटप नाही

पहिल्या टप्प्यातील निवडणुकीसाठी उमेदवारी अर्ज मागे घेण्याच्या शेवटच्या दिवसापर्यंत महाआघाडीतील तणाव कायम होता. राजद आणि काँग्रेस जागावाटपावर ठाम राहिले. परिणामी, सर्व पक्षांचे उमेदवार अर्ज दाखल करत राहिले, परंतु कोणता पक्ष किती जागा लढवेल हे स्पष्ट राहिले नाही.

शेवटी, राजदने १४६ जागा, काँग्रेस ५९, व्हीआयपी १३, सीपीआय-एमएल २०, सीपीआय ७, सीपीएम ४ आणि आयआयपीने २ जागा लढवल्या. महाआघाडीने २४१ जागांवर २५० उमेदवार उभे केले. महाआघाडीने पूर्व चंपारण्यमधील सुगौली आणि रोहतासमधील मोहनिया येथे अपक्षांना पाठिंबा दिला.

मतदारसंघांवर एकमत होऊ न शकल्याने , महाआघाडीच्या पक्षांनी एकमेकांविरुद्ध उमेदवार उभे करण्यास सुरुवात केली, ज्यामुळे त्यांच्या मतदारांमध्ये गोंधळ निर्माण झाला. एकूण नऊ जागांवर हे घडले.

Congress Bihar Defeat Meeting Kharge Rahul Gandhi Poll Rigging Photos Videos Investigation

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात