वृत्तसंस्था
काबूल : Pakistan अफगाणिस्तान आणि पाकिस्तानमध्ये पुन्हा एकदा लढाई सुरू झाली आहे. एएफपी वृत्तसंस्थेच्या वृत्तानुसार, गुरुवारी संध्याकाळी ५ वाजताच्या सुमारास पाकिस्तानी सैन्याने स्पिन बोल्दाकच्या अफगाणिस्तान भागात गोळीबार केला.Pakistan
एका अफगाण लष्करी सूत्राने वृत्तसंस्थेला सांगितले की, पाकिस्तानी सैन्याने जड शस्त्रांनी नागरिकांना लक्ष्य केले. जीवितहानीबद्दल त्वरित माहिती नाही. काही माध्यमांच्या वृत्तानुसार अफगाणिस्ताननेही प्रत्युत्तरात्मक हल्ले सुरू केले आहेत.Pakistan
Visuals from Spin Boldak, Afghanistan as civilians flee after Pakistani strikes. Pakistani strikes despite the ceasefire. pic.twitter.com/9eRSETxVBn — Sidhant Sibal (@sidhant) November 6, 2025
Visuals from Spin Boldak, Afghanistan as civilians flee after Pakistani strikes. Pakistani strikes despite the ceasefire. pic.twitter.com/9eRSETxVBn
— Sidhant Sibal (@sidhant) November 6, 2025
गुरुवारी तुर्कीये येथे पाकिस्तान आणि अफगाणिस्तान शांतता चर्चेचा तिसरा टप्पा होणार असताना ही झटापट झाली. १९ ऑक्टोबर रोजी कतारमध्ये दोन्ही बाजूंनी युद्धबंदीवर स्वाक्षरी केली होती, परंतु गेल्या आठवड्यात तुर्कीये येथे झालेल्या चर्चेचा दुसरा टप्पा कोणत्याही कराराविना संपला. आजच्या चर्चेतही तुर्कीये आणि कतार मध्यस्थी करत आहेत.Pakistan
पाकिस्तान म्हणाला – जर चर्चेत तोडगा निघाला नाही, तर आम्ही पूर्ण ताकदीने प्रत्युत्तर देऊ.
पाकिस्तानकडून आयएसआयचे प्रमुख लेफ्टनंट जनरल असीम मलिक शांतता चर्चेचे नेतृत्व करत आहेत, तर तालिबानकडून गुप्तचर प्रमुख अब्दुल हक वसिक, उपगृहमंत्री रहमतुल्लाह नजीब आणि प्रवक्ते सुहेल शाहीन सहभागी आहेत.
पाकिस्तानची स्पष्ट भूमिका अशी आहे की, अफगाणिस्तानच्या भूमीवरून त्यांच्याविरुद्ध कोणतीही दहशतवादी कारवाया खपवून घेतली जाणार नाही आणि टीटीपीला आश्रय देण्यापासून रोखले पाहिजे.
तुर्कीने मागील टप्प्यात सांगितले होते की, युद्धबंदी कायम राहील आणि त्यावर लक्ष ठेवले जाईल, उल्लंघन दंडनीय असेल. पाकिस्तानी लष्कराच्या प्रवक्त्याने इशारा दिला आहे की, जर चर्चेतून समस्या सुटली नाही, तर पाकिस्तान कारवाई करण्याचा अधिकार राखून ठेवतो आणि कोणत्याही हल्ल्याला पूर्ण ताकदीने उत्तर दिले जाईल.
या दोन दिवसांच्या चर्चेतून सीमा उघडण्यासाठी आणि दहशतवाद थांबवण्यासाठी पावले उचलली जाण्याची अपेक्षा आहे.
पाकिस्तानने काबूलमध्ये बॉम्ब टाकले.
९ ऑक्टोबर रोजी इस्लामाबादने काबूलमधील तहरीक-ए-तालिबान पाकिस्तान (टीटीपी) च्या ठिकाणांवर हल्ला केला, तेव्हा अफगाणिस्तान आणि पाकिस्तानमधील संघर्ष सुरू झाला. सीमा विवाद आणि हवाई हद्द उल्लंघनासाठी अफगाणिस्तान पाकिस्तानला दोषी ठरवते.
दोन्ही देशांमधील वादाचे मूळ ड्युरंड रेषा आहे, जी ब्रिटीश काळात भारत आणि अफगाणिस्तानमध्ये काढली गेली होती. ती दोन्ही देशांच्या पारंपारिक भूमींना विभागते आणि दोन्ही बाजूंच्या पश्तूनांनी ती कधीही स्वीकारलेली नाही.
ड्युरंड रेषेवर किमान सात ठिकाणी दोन्ही बाजूंमध्ये प्राणघातक गोळीबार झाला. दोन्ही बाजूंनी मोठ्या प्रमाणात जीवितहानी झाल्याचा दावा केला. रॉयटर्सच्या मते, पाकिस्तानने २०० हून अधिक अफगाण तालिबान आणि त्यांच्या सहयोगींना मारल्याचा दावा केला, तर अफगाणिस्तानने ५८ पाकिस्तानी सैनिकांचा दावा केला.
पाकिस्तानी हल्ल्यात ३ क्रिकेटपटूंचा मृत्यू झाला होता.
१८ ऑक्टोबर रोजी पाकिस्तानने अफगाणिस्तानच्या पक्तिका प्रांतात हवाई हल्ला केला. या हल्ल्यात तीन अफगाण क्रिकेटपटूंसह १७ जणांचा मृत्यू झाला.
स्थानिक माध्यमांच्या वृत्तानुसार, हे हल्ले उरगुन आणि बारमल जिल्ह्यांतील निवासी भागात झाले. दोन्ही देशांदरम्यान बुधवार, १५ ऑक्टोबर रोजी ४८ तासांचा युद्धविराम झाला होता आणि शुक्रवारी संध्याकाळी ६ वाजता संपला. तो वाढवण्यासाठी एक करार झाला. तथापि, काही तासांनंतरच पाकिस्तानने हल्ला सुरू केला.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App