Jammu and Kashmir : जम्मू-काश्मीरमध्ये राज्यसभेच्या 3 जागा नॅशनल कॉन्फरन्सने जिंकल्या, भाजपने एक जागा जिंकली

Jammu and Kashmir,

वृत्तसंस्था

श्रीनगर : Jammu and Kashmir शुक्रवारी (२४ ऑक्टोबर) जम्मू आणि काश्मीरमध्ये राज्यसभेच्या चार जागांसाठी निवडणूक झाली. नॅशनल कॉन्फरन्स (एनसी) ने तीन जागा जिंकल्या, तर भाजपने एक जागा जिंकली. जम्मू आणि काश्मीर केंद्रशासित प्रदेश झाल्यानंतरची ही पहिलीच राज्यसभेची निवडणूक होती. काही आमदारांनी केलेल्या क्रॉस-व्होटिंगमुळे भाजपचा विजय शक्य झाला.Jammu and Kashmir

नॅशनल कॉन्फरन्सचे उमेदवार चौधरी मुहम्मद रमजान, सज्जाद किचलू आणि गुरशरण (शमी) ओबेरॉय यांनी तीन जागा जिंकल्या. भाजपचे सत शर्मा यांनी एक जागा जिंकली.Jammu and Kashmir

आज सकाळी विधानसभेच्या परिसरात मतदान झाले. ८६ आमदारांनी मतदान केले, त्यापैकी एक मत पोस्टल बॅलेटद्वारे टाकण्यात आले.Jammu and Kashmir



५ ऑगस्ट २०१९ रोजी कलम ३७० रद्द केल्यानंतर आणि राज्याचे दोन केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये विभाजन झाल्यानंतर जम्मू आणि काश्मीरमधून होणारी ही पहिलीच राज्यसभेची निवडणूक आहे.

माजी खासदार गुलाम नबी आझाद आणि नजीर अहमद लावे यांनी त्यांचा कार्यकाळ पूर्ण केल्यावर १५ फेब्रुवारी २०२१ रोजी या जागा रिक्त झाल्या. फयाज अहमद मीर आणि शमशीर सिंग मन्हास या इतर दोन सदस्यांचा कार्यकाळ त्याच वर्षी १० फेब्रुवारी रोजी पूर्ण झाला.

८८ पैकी ८६ आमदारांनी मतदान केले.

जम्मू आणि काश्मीर विधानसभेत ९० जागा आहेत. बडगाम मतदारसंघातून ओमर अब्दुल्ला यांनी राजीनामा दिल्यामुळे आणि नगरोटा मतदारसंघातून भाजपचे देविंदर राणा यांच्या निधनामुळे दोन जागा रिक्त आहेत. यामुळे एकूण ८८ आमदार राहिले आहेत. यापैकी ८६ आमदारांनी राज्यसभा निवडणुकीत मतदान केले. पीपल्स कॉन्फरन्सचे अध्यक्ष आणि हंदवाडाचे आमदार सजाद लोन यांनी मतदानात भाग घेतला नाही.

आप आमदार मेहराज मलिक यांचे पोस्टल मतपत्र देखील निवडणूक अधिकाऱ्यांकडे पोहोचले आहे. ते मतमोजणीत समाविष्ट केले जाईल.

ओमर म्हणाले, “संसदेत जम्मू-काश्मीरचा आवाज मोठ्याने ऐकू येईल.”

विजयाचा आनंद साजरा करताना, नॅशनल कॉन्फरन्सचे उपाध्यक्ष ओमर अब्दुल्ला म्हणाले की, निकाल हे प्रादेशिक ऐक्य आणि जनतेच्या विश्वासाचे पुनरुज्जीवन आहेत. ते म्हणाले, “आमच्या आमदारांनी एक स्पष्ट संदेश दिला आहे: जम्मू आणि काश्मीरचा आवाज संसदेत मोठ्याने ऐकू येईल. या महत्त्वपूर्ण लढाईत आमच्यासोबत उभे राहिल्याबद्दल आम्ही आमच्या मित्रपक्षांचे आभार मानतो.”

पीपल्स कॉन्फरन्सचे अध्यक्ष आणि हंदवाडाचे आमदार सजाद गनी लोन यांनी जम्मू आणि काश्मीरमधील राज्यसभा निवडणुका नॅशनल कॉन्फरन्स आणि भाजपमधील “फिक्स्ड मॅच” असल्याचा आरोप केला आहे.

भाजपच्या बाजूने क्रॉस व्होटिंग

सत्ताधारी युतीचे आमदार आणि अपक्ष आमदार, विशेषतः शेख खुर्शीद आणि शब्बीर कुली यांच्या दाव्यांनुसार, भाजपला एकही जागा जिंकण्याची शक्यता कमी होती. तिसऱ्या आणि चौथ्या जागेसाठी युतीला प्रत्येकी २९ मते मिळाली होती, तर भाजपला त्यांच्या उमेदवारासाठी २८ मते मिळाली होती.

नॅशनल कॉन्फरन्स, काँग्रेस, पीडीपी किंवा अपक्ष या आघाडीतील आमदारांनी क्रॉस-व्होटिंग केले तरच भाजप जागा जिंकू शकते. एका जागेवर भाजपचा विजय हे पुष्टी करतो की क्रॉस-व्होटिंग त्यांच्या बाजूने झाले.

 Jammu and Kashmir Rajya Sabha Election NC Wins 3 BJP Wins 1 Seat Cross Voting UT

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात