वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : Mongolia मंगोलियाचे राष्ट्रपती खुरेलसुख उखना यांनी मंगळवारी नवी दिल्लीत पंतप्रधान मोदींची भेट घेतली. दोन्ही नेत्यांमध्ये युरेनियम पुरवठा, १.७ अब्ज डॉलर्स (१५,००० कोटी रुपये) चा मंगोलियन तेल शुद्धीकरण कारखाना आणि वाढीव संरक्षण सहकार्य यासंबंधी करार झाले.Mongolia
त्यांनी महत्त्वाच्या खनिजांची (तांबे, कोकिंग कोळसा आणि युरेनियम) पुरवठा साखळी मजबूत करण्यावरही चर्चा केली. दोन्ही देशांदरम्यान दहा सामंजस्य करार (एमओयू) करण्यात आले.Mongolia
२०२६ मध्ये भारत, बुद्धाचे दोन शिष्य अरहंत सारिपुत्र आणि अरहंत महामोगल्लन यांचे पवित्र अवशेष मंगोलियाला पाठवेल आणि गंडन मठात एका संस्कृत शिक्षकाला एका वर्षासाठी पाठवेल.Mongolia
भारत आणि मंगोलियामध्ये १० वर्षांपूर्वी धोरणात्मक मैत्री सुरू झाली आणि आता संरक्षण आणि सुरक्षा सहकार्य वाढत आहे.
भारत-मंगोलिया जागतिक दक्षिणेचा आवाज बनतील.
पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, मंगोलियाच्या विकासात भारत एक मजबूत आणि विश्वासार्ह भागीदार असेल. जरी आमची सीमारेषा नसली तरी आम्ही मंगोलियाला जवळचा मित्र मानतो.
त्यांनी सांगितले की, दोन्ही देश ग्लोबल साउथचा आवाज बळकट करण्यासाठी एकत्र काम करतील. दरम्यान, उखना यांनी व्यापाराच्या नवीन मार्गांबद्दल सांगितले.
India Post proudly releases a Joint commemorative postage stamp celebrating the 70th Anniversary of Diplomatic Relations between India and Mongolia. This milestone honours the enduring partnership, cultural exchange and shared values between our two nations. The stamp was… pic.twitter.com/5O21cJn9Am — India Post (@IndiaPostOffice) October 14, 2025
India Post proudly releases a Joint commemorative postage stamp celebrating the 70th Anniversary of Diplomatic Relations between India and Mongolia. This milestone honours the enduring partnership, cultural exchange and shared values between our two nations.
The stamp was… pic.twitter.com/5O21cJn9Am
— India Post (@IndiaPostOffice) October 14, 2025
भारताला मंगोलियाकडून युरेनियम, तांबे, सोने आणि जस्तची आवश्यकता आहे. मंगोलियाकडे ९०,००० टन युरेनियम आहे आणि त्याने फ्रान्ससोबत २,५०० टन युरेनियम काढण्यासाठी करार केला आहे.
दोन्ही देश मंगोल तेल शुद्धीकरण कारखान्यावर विशेष भर देतात.
दोन्ही नेत्यांनी १.७ अब्ज डॉलर्सच्या मंगोल तेल शुद्धीकरण प्रकल्पावर विशेष भर दिला, जो २०२८ मध्ये सुरू होईल. ही शुद्धीकरण कारखाना दरवर्षी १.५ दशलक्ष टन तेल (प्रतिदिन ३०,००० बॅरल) उत्पादन करेल.
मोदी म्हणाले की, हा भारताने मदत केलेला सर्वात मोठा प्रकल्प आहे, ज्यामध्ये २५०० भारतीय आणि मंगोलियन लोक एकत्र काम करत आहेत. उखना यांनी याला आर्थिक सुरक्षेचे प्रमुख प्रतीक म्हणून वर्णन केले.
भारत मंगोलियाच्या राजधानीत संरक्षण अधिकारी पाठवणार
भारत मंगोलियाची राजधानी उलानबातर येथे एक संरक्षण अधिकारी पाठवेल आणि लष्करी प्रशिक्षण वाढवेल. दोन्ही देश नोमॅडिक एलिफंट आणि खान क्वेस्ट सारखे सराव आयोजित करतात.
आयसीसीआर अंतर्गत आठ मंगोलियन विद्यार्थी आणि शिक्षक भारताला भेट देतील. आयटीईसी प्रशिक्षण स्लॉटमध्ये ७० ची वाढ केली जाईल.
मंगोलियाने संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत (UNSC) भारताच्या स्थायी सदस्यत्वाला तसेच २०२८-२९ साठी अस्थायी जागेला पाठिंबा दिला.
राष्ट्रपती उखना यांनी काल महात्मा गांधींना आदरांजली वाहिली.
राष्ट्रपती खुरेलसुख उखना १३ ऑक्टोबर रोजी नवी दिल्लीत आले. त्यांचा हा पहिला भारत दौरा आहे, जो १३ ते १६ ऑक्टोबर दरम्यान चालेल. ही भेट भारत-मंगोलिया राजनैतिक संबंधांची ७० वर्षे आणि धोरणात्मक भागीदारीची १० वर्षे साजरी करण्याची संधी आहे.
राष्ट्रपती उखना यांना विमानतळावर गार्ड ऑफ ऑनर देण्यात आला. राष्ट्रपती उखना यांनी मंगळवारी राजघाटावर जाऊन महात्मा गांधींना श्रद्धांजली वाहिली.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App