वृत्तसंस्था
विजापूर : Naxal नक्षलवादी केंद्रीय समिती आणि दंडकारण्य विशेष क्षेत्रीय समितीने शांतता चर्चेची शक्यता नाकारली आहे. सोमवारी जारी केलेल्या संयुक्त प्रेस नोटमध्ये, दोन्ही संघटनांनी स्पष्ट केले की, ते शस्त्रे सोडणार नाहीत आणि शांतता चर्चेत सहभागी होणार नाहीत.Naxal
केंद्रीय समितीचे प्रवक्ते अभय आणि दंडकारण्य विशेष विभागीय समितीचे प्रवक्ते विकल्प यांनी संयुक्त निवेदन जारी केले. त्यांनी म्हटले आहे की, पॉलिटब्युरो सदस्य सोनू यांनी अभयच्या नावाने पत्र जारी केले आहे. हा सोनूचा वैयक्तिक निर्णय आहे. केंद्रीय समितीचा त्याच्याशी काहीही संबंध नाही.Naxal
नक्षलवाद्यांचे म्हणणे आहे की, बसवा राजू यांनी शांतता चर्चा आयोजित करण्याच्या प्रयत्नांना चुकीचे सादर केले गेले आहे. शांतता चर्चेवर संघटनेत एकमत मिळविण्याच्या प्रयत्नांमुळे संघटनेत फूट पडू शकते असे त्यांचे मत आहे.Naxal
तीन पानांच्या प्रेस नोटमध्ये, नक्षलवाद्यांनी स्पष्ट केले की सशस्त्र संघर्ष सोडून देणे म्हणजे त्यांच्या क्रांतिकारी पक्षाचे संशोधनवादी पक्षात रूपांतर करण्यासारखे असेल. अशा प्रकारे, त्यांनी पुन्हा एकदा शांतता चर्चेची शक्यता नाकारली.
नक्षलवाद्यांच्या केंद्रीय समितीने एका प्रेस नोटमध्ये लिहिले आहे
१७ सप्टेंबर रोजी आमच्या पक्षाचे पॉलिटब्युरो सदस्य कॉम्रेड सोनू यांनी अभय या नावाने माध्यमांना प्रसिद्ध केलेली प्रेस नोट आणि ऑडिओ फाइल हा पूर्णपणे त्यांचा वैयक्तिक निर्णय आहे. या निवेदनात असे म्हटले आहे की, बदलत्या परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर माओवादी संघटना शस्त्रे सोडून मुख्य प्रवाहात सामील होण्याचा निर्णय घेत आहे.
सोनूने असाही दावा केला होता की, हा निर्णय पक्षाचे शहीद सरचिटणीस बसव राजू यांनी केलेल्या शांतता चर्चेच्या प्रयत्नांचा एक भाग होता.
पण आता माओवादी केंद्रीय समिती, पॉलिटब्युरो आणि दंडकारण्य विशेष क्षेत्रीय समिती (DKSZC) यांनी हे स्पष्ट केले आहे की, हे प्रेस रिलीज पक्षाचे नाही आणि ते ते पूर्णपणे नाकारतात.
निवेदनात म्हटले आहे की, “कॉम्रेड सोनू यांचा निर्णय हे त्यांचे वैयक्तिक मत आहे. आमचा पक्ष, त्यांची केंद्रीय समिती आणि सर्व घटक या विधानाचा तीव्र निषेध करतात आणि त्याबद्दल पूर्ण असहमती व्यक्त करतात.”
आत्मसमर्पणाबाबतची प्रेस नोट आणि ऑडिओ व्हायरल झाला.
१७ सप्टेंबर रोजी, केंद्रीय समिती सदस्य अभय यांच्या नावाने लिहिलेली एक प्रेस नोट व्हायरल झाली. त्यात म्हटले होते की, पक्ष तात्पुरते सशस्त्र संघर्ष थांबवण्यास आणि शांतता चर्चेत सहभागी होण्यास तयार आहे. त्यांना सरकारकडून गंभीर आणि प्रामाणिक पुढाकाराची अपेक्षा होती.
२०२४ पासून सुरू असलेल्या या मोहिमेत पोलिस आणि सुरक्षा दलांशी संघर्ष झाला आहे, ज्यामुळे दोन्ही बाजूंना नुकसान झाले आहे. या पार्श्वभूमीवर, पक्षाने सरकारसोबतची संवाद प्रक्रिया एक महिना वाढवण्याचा आणि तुरुंगात असलेल्या माओवादी नेत्यांना चर्चेत सहभागी होण्याची परवानगी देण्याचा निर्णय घेतला आहे.
यासोबतच एक ऑडिओही व्हायरल झाला, ज्यामध्ये स्वतःला नक्षलवादी नेता अभय म्हणवणाऱ्या एका व्यक्तीने शांतता चर्चेबद्दल बोलले.
५ महिन्यांपूर्वीही शांतता चर्चेची चर्चा होती.
नक्षलवादी केंद्रीय समितीचे प्रवक्ते अभय यांनीही पाच महिन्यांपूर्वी एक पत्रक जारी केले होते. त्यांनी लिहिले होते की, गेल्या १५ महिन्यांत त्यांचे ४०० साथीदार मारले गेले आहेत. “जर नक्षलवाद्यांविरुद्धच्या कारवाया थांबल्या तर आम्ही शांतता चर्चेसाठी तयार आहोत,” असे ते म्हणाले.
छत्तीसगडचे गृहमंत्री विजय शर्मा म्हणाले, “कोणत्याही पूर्वअटी नसल्यास, आमचे सरकार कोणत्याही प्रकारच्या अर्थपूर्ण चर्चेसाठी तयार आहे. जर नक्षलवाद्यांना खरोखरच मुख्य प्रवाहात परतायचे असेल, तर त्यांनी चर्चेच्या अटी जाहीरपणे स्पष्ट केल्या पाहिजेत.”
शर्मा म्हणाले की, चर्चेचे स्वरूप आयसिससारख्या कट्टरपंथी विचारसरणीवर आधारित असू शकत नाही. जर कोणाला या विषयावर चर्चा करायची असेल, तर त्यांनी भारतीय संविधानाची वैधता स्वीकारली पाहिजे. जर त्यांनी संविधान नाकारले आणि समांतर व्यवस्था लादण्याचा प्रयत्न केला तर चर्चा करण्यात काही अर्थ नाही.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App