वृत्तसंस्था
कोलकाता : West Bengal गुरुवारी पश्चिम बंगाल विधानसभेत प्रचंड गोंधळ झाला. बंगाली स्थलांतरितांवर होणाऱ्या अत्याचारांबाबत सत्ताधारी पक्षाने आणलेल्या ठरावावर चर्चा सुरू होती. यावेळी विरोधी पक्षाने (भाजप) घोषणाबाजी केली.West Bengal
मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी या प्रस्तावावर बोलणार होत्या. त्यानंतर भाजप आमदारांनी २ सप्टेंबर रोजी विरोधी पक्षनेते शुभेंदू अधिकारी यांच्या निलंबनावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत घोषणाबाजी केली, ज्याला तृणमूल काँग्रेसच्या आमदारांनी विरोध केला.West Bengal
गोंधळाच्या दरम्यान, विधानसभा अध्यक्ष बिमन बॅनर्जी यांनी गोंधळ निर्माण केल्याबद्दल भाजपचे मुख्य प्रतोद शंकर घोष यांना विधानसभेतून निलंबित केले. घोष यांनी जाण्यास नकार दिल्यावर, मार्शलना बोलावण्यात आले आणि त्यांना सभागृहाबाहेर नेण्यात आले.West Bengal
बाहेर काढताना ते खालीही पडले. भाजप नेते शुभेंदू अधिकारी यांनी त्याचा व्हिडिओ सोशल मीडियावर पोस्ट केला. सुवेंदू यांनी लिहिले- आज पश्चिम बंगाल विधानसभेत ममता बॅनर्जी आणि त्यांच्या गुलाम प्रशासनाने लोकशाहीची हत्या केली.
पश्चिम बंगाल विधानसभेचे तीन दिवसांचे विशेष अधिवेशन १ सप्टेंबर रोजी सुरू झाले. ३ सप्टेंबर रोजी करमपूजेमुळे सार्वजनिक सुट्टी होती. आज अधिवेशनाचा शेवटचा दिवस आहे.
पश्चिम बंगालमध्ये पुढील वर्षी मार्च-एप्रिलमध्ये विधानसभा निवडणुका
२०२१ मध्ये भाजप पहिल्यांदाच बंगालमध्ये विरोधी पक्ष बनला. २०२६ मध्ये तृणमूल काँग्रेसला कडक टक्कर देण्याचा त्यांचा प्रयत्न आहे. तथापि, भाजपला हे सर्व एकट्याने करणे सोपे होणार नाही. अशा परिस्थितीत, हरियाणा आणि दिल्लीप्रमाणे, आरएसएस बंगालमध्येही त्याची ढाल बनण्याचा प्रयत्न करत आहे.
फेब्रुवारीमध्ये संघाचे प्रमुख मोहन भागवत यांनी १० दिवसांसाठी बंगालचा दौरा केला. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की जर भाजपने तृणमूल काँग्रेसच्या मतपेढीत ४% घट केली तर ते २०२६ च्या निवडणुकीत गेम चेंजर ठरू शकते.
भाजप ७०% हिंदू लोकसंख्येला आकर्षित करण्याचा प्रयत्न करत आहे
बंगालमध्ये ७०% हिंदू आणि ३०% मुस्लिम लोकसंख्या आहे. मुस्लिम मतदारांच्या एकतेमुळे प्रत्येक निवडणुकीत तृणमूल काँग्रेस मजबूत आहे. तथापि, हिंदूंची मते तृणमूल काँग्रेस आणि भाजपमध्ये विभागली गेली आहेत.
२०२१ च्या विधानसभा निवडणुकीत भाजपला हिंदूंकडून ५०% आणि मुस्लिमांकडून ७% मते मिळाली. त्याच वेळी, तृणमूल काँग्रेसला हिंदूंकडून ३९% आणि मुस्लिमांकडून ७५% मते मिळाली. अशा परिस्थितीत, भाजप २०२६ च्या निवडणुकीपूर्वी हिंदूंना एकत्र करण्याचा प्रयत्न करत आहे, जेणेकरून त्यांना जास्तीत जास्त हिंदू मते मिळतील.
दुसरीकडे, सत्ताधारी पक्षाला स्वतःला हिंदूविरोधी म्हणून दिसू नये म्हणून दुविधा होती. हिंदूविरोधी प्रतिमा टाळण्यासाठी, टीएमसीला रामनवमीला रॅली आयोजित करून हे दाखवावे लागले की ते हिंदूविरोधी नाहीत.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App