वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : PM Modi अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांनी पंतप्रधान मोदींना टॅरिफबाबत चार वेळा फोन केले, परंतु पंतप्रधान मोदी त्यांच्याशी एकदाही बोलले नाहीत. यामुळे दोन्ही नेत्यांमधील तणाव वाढला. हा दावा जर्मन वृत्तपत्र FAZ ने केला आहे. तथापि, हे फोन कधी केले गेले, याचा उल्लेख वृत्तपत्राने त्यांच्या अहवालात केलेला नाही.PM Modi
वृत्तपत्रानुसार, ट्रम्प यांच्या आक्रमक व्यापार धोरणामुळे आणि भारताला “मृत अर्थव्यवस्था” म्हटल्यामुळे मोदी संतापले आहेत. पूर्वी दोन्ही नेत्यांमध्ये चांगले संबंध होते, परंतु आता भारताने अमेरिकेसोबत व्यापार करारासाठी चर्चा रद्द केली आहे. अमेरिकन शिष्टमंडळाला नवी दिल्लीत येण्यापासून रोखण्यात आले.PM Modi
ट्रम्प यांनी भारतावर एकूण ५०% कर लादला आहे, ज्यापैकी २५% दंड आहे, जो उद्यापासून लागू होईल. ट्रम्प म्हणतात की, भारताने रशियन तेल खरेदी केल्याने पुतिन यांना युक्रेनविरुद्धचे युद्ध सुरू ठेवण्यास मदत होत आहे.PM Modi
भारताने झुकण्यास नकार दिला
अहवालात तज्ज्ञांच्या हवाल्याने म्हटले आहे की- सहसा ट्रम्प यांची पद्धत अशी असते की ते प्रथम व्यापार तूटसाठी एखाद्या देशावर हल्ला करतात, नंतर उच्च शुल्काची धमकी देतात. यानंतर, भीतीपोटी वाटाघाटी सुरू होतात आणि शेवटी ते उच्च शुल्क लादून आणि नंतर काही सवलती देऊन स्वतःला विजेता घोषित करण्याचा प्रयत्न करतात.
हे अनेक देशांसोबत घडले आहे आणि ट्रम्प यांनी अमेरिकन बाजारपेठेवर त्यांची पकड किती मजबूत आहे हे दाखवून दिले, परंतु मोदींनी यावेळी झुकण्यास नकार दिला.
न्यूयॉर्कमधील न्यू स्कूलमधील इंडिया-चीन इन्स्टिट्यूटचे सह-संचालक मार्क फ्रेझियर म्हणतात की, चीनविरुद्ध भारताचा वापर करण्याची अमेरिकेची रणनीती अपयशी ठरत आहे. भारताने कधीही चीनविरुद्ध अमेरिकेसोबत पूर्णपणे उभे राहण्याचे आश्वासन दिले नाही.
ट्रम्प यांच्या या वागण्याने मोदींना दशकापूर्वीच्या अपमानाची आठवण झाली.
ट्रम्प यांच्या वागण्याने पंतप्रधान मोदींना खूप वाईट वाटले आहे, असे वृत्तपत्राने लिहिले आहे. ते मोदींना जवळजवळ एक दशकापूर्वी जिनपिंगकडून मिळालेल्या जुन्या अपमानाची आठवण करून देत आहेत. चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग तेव्हा गुजरातमध्ये आले होते आणि मोदींना मैत्रीचे आश्वासन दिले होते, परंतु त्याच वेळी चिनी सैन्य हिमालयातील भारतीय हद्दीत घुसले होते.
यानंतरही मोदींनी जिनपिंग यांच्याशी चांगले संबंध निर्माण करण्याचा प्रयत्न केला, परंतु भारतीय सैनिकांची चिनी सैनिकांशी झटापट झाल्याने परिस्थिती आणखी बिकट झाली. असे म्हटले जाते की, त्या घटनेनंतर मोदींचे मन खूप दुखावले गेले होते.
आता ट्रम्प यांचेही वर्तन असेच झाले आहे. फेब्रुवारीमध्ये त्यांनी मोदींना व्हाईट हाऊसमध्ये आमंत्रित केले आणि त्यांचे कौतुक केले आणि त्यांना एक फोटो अल्बम भेट दिला. दोन्ही देशांमधील संबंध खूप चांगले चालले होते.
दिल्लीजवळ ट्रम्प यांच्या नावाने आलिशान टॉवर्स देखील बांधले गेले होते, ज्यांचे ३०० फ्लॅट (१०८ कोटी रुपयांपर्यंत किमतीचे) एकाच दिवसात विकले गेले होते, परंतु अलीकडील घटनांनी वातावरण बदलले. ट्रम्प यांनी भारताला ‘मृत अर्थव्यवस्था’ असे संबोधून त्यांचा अपमान केला. यामुळे दोन्ही देशांमधील संबंध बिघडले.
भारताचा विकास दर १% ने कमी होऊ शकतो
अहवालानुसार, अमेरिकेच्या ५०% कर आकारणीमुळे भारताच्या आयातीवर परिणाम होऊ शकतो. भारतातील २०% आयात, जसे की कपडे, दागिने आणि ऑटो पार्ट्स, अमेरिकेत जातात. या मोठ्या कर आकारणीमुळे भारताचा आर्थिक विकास दर ६.५% वरून ५.५% पर्यंत कमी होऊ शकतो.
ट्रम्प यांनी गेल्या ३ महिन्यांत भारत आणि पाकिस्तानमध्ये सुमारे ३० वेळा युद्धबंदी आणण्याचा दावा केला आहे. पंतप्रधान मोदींनी याचा स्पष्टपणे इन्कार केला आहे. भारत स्पष्टपणे म्हणतो की, दोन्ही देशांमधील युद्धबंदी परस्पर चर्चेतून झाली आहे, यात कोणत्याही तिसऱ्या पक्षाची भूमिका नाही.
याशिवाय, ट्रम्प यांनी पाकिस्तानमध्ये तेलाचे साठे विकसित करण्याबद्दल बोलले होते आणि पाकिस्तानी लष्करप्रमुखांना व्हाईट हाऊसमध्ये आमंत्रित केले होते. या निर्णयांमुळे भारतालाही राग आला होता.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App