वृत्तसंस्था
पाटणा : Rahul Gandhi राहुल गांधी यांची बिहारमधील आतापर्यंतची सर्वात मोठी यात्रा १७ ऑगस्टपासून सुरू होणार आहे. मतदार पडताळणी आणि निवडणुकीत मत चोरीच्या आरोपांवर आधारित काँग्रेस नेत्याची मतदान अधिकार यात्रा २३ जिल्ह्यांमधून जाईल, ज्यामध्ये ५० विधानसभा जागा समाविष्ट असतील.Rahul Gandhi
विधानसभा निवडणुकीपूर्वी, शहााबाद ते मगध, अंग, कोसी, सीमांचल, मिथिला, तिरहुत आणि सारण असा दौरा करून महाआघाडीच्या बाजूने वातावरण निर्माण करण्याचा प्रयत्न.Rahul Gandhi
राहुल गांधी ज्या ५० विधानसभा जागांना भेट देणार आहेत त्यापैकी २०२० च्या विधानसभा निवडणुकीत महाआघाडीने २३ जागा जिंकल्या होत्या. काँग्रेसबद्दल बोलायचे झाले तर, त्यांनी ५० पैकी २० जागा लढवल्या, त्यापैकी ८ जागा जिंकल्या.Rahul Gandhi
त्याच वेळी, लोकसभा निवडणुकीपूर्वी, जानेवारी २०२४ मध्ये, राहुल गांधी यांनी बिहारमध्ये ५ दिवसांची भारत जोडो न्याय यात्रा काढली होती. त्यानंतर झालेल्या लोकसभा निवडणुकीत सासाराम, औरंगाबाद, पूर्णिया, कटिहार आणि किशनगंज या ५ जागा महाआघाडीच्या खात्यात गेल्या. येथे ३० विधानसभा जागा आहेत, जिथे काँग्रेस अधिक लक्ष केंद्रित करू शकते.
राहुल गांधी शाहाबादमध्ये आपली जागा मजबूत करणार
भोजपूर, बक्सर, रोहतास आणि कैमूर जिल्हे शाहाबाद अंतर्गत येतात. यापैकी रोहतास आणि भोजपूर (आरा) या दोन जिल्ह्यांतील चार विधानसभा मतदारसंघांना राहुल गांधी भेट देणार आहेत.
शहााबादच्या राजकारणावर यादव, कुशवाह, राजपूत, दलित आणि अत्यंत मागासवर्गीय (ईबीसी) लोकांचा प्रभाव आहे.
शहााबादमध्ये काँग्रेसची स्थिती: या भागात राजद, काँग्रेस आणि सीपीआय(एमएल) यांचा मजबूत प्रभाव आहे. तथापि, आघाड्यांमध्ये वारंवार बदल झाल्यामुळे निवडणूक निकालांवर मोठा परिणाम होतो.
२०१५ मध्ये, जेडीयू-राजद-काँग्रेसच्या महाआघाडीने २२ पैकी १६ जागा जिंकल्या होत्या. एनडीएला फक्त ५ जागा मिळाल्या होत्या. तर २०२० मध्ये, महाआघाडीने (राजद, काँग्रेस, सीपीआय-एमएल) २२ पैकी १९ जागा जिंकल्या.
२०२० मध्ये काँग्रेसने २२ पैकी ५ जागा लढवल्या, त्यापैकी ४ जागा जिंकल्या. चैनपूर या एका जागेवर त्यांची अनामत रक्कम जप्त झाली.
जिथे जिथे भारत जोडो यात्रा काढण्यात आली तिथे महागठबंधनाने 5 जागा जिंकल्या
जानेवारी २०२४ मध्ये लोकसभा निवडणुकीपूर्वी राहुल गांधींनी बिहारमध्ये ५ दिवसांची भारत जोडो यात्राही केली होती. याचा फायदा त्यांना निवडणुकीत झाला.
भारत जोडो यात्रेत राहुल गांधी किशनगंज, अररिया, पूर्णिया, कटिहार, औरंगाबाद, सासाराम, कैमूर येथून गेले होते. यामध्ये लोकसभेच्या 6 जागांचा समावेश आहे, त्यापैकी महागठबंधनने 5 जागा जिंकल्या.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App