वृत्तसंस्था
मुंबई : FWICE calls फेडरेशन ऑफ वेस्टर्न इंडिया सिने एम्प्लॉईज (FWICE) ने भारतीय निर्मात्यांना तुर्कीएवर बहिष्कार टाकण्याचे आवाहन केले आहे. फेडरेशन FWICE चे मुख्य सल्लागार अशोक पंडित यांनी एक पत्र लिहून सर्व भारतीय चित्रपट निर्मात्यांना तुर्की हे चित्रीकरणाचे ठिकाण निवडण्यापूर्वी विचार करण्याची विनंती केली आहे. भारताच्या राष्ट्रीय हितसंबंधांवर परिणाम करणाऱ्या बाबींमध्ये पाकिस्तानला तुर्कीचा वाढता पाठिंबा असल्याचे त्यांनी नमूद केले.FWICE calls
पत्रात म्हटले आहे की राष्ट्र प्रथम येते
पत्रात म्हटले आहे- ‘राष्ट्र प्रथम येते या वस्तुस्थितीवर FWICE नेहमीच ठाम राहिले आहे. अलिकडच्या घडामोडी आणि तुर्कस्तानने पाकिस्तानला पाठिंबा देत असलेली भूमिका लक्षात घेता, यामुळे सुरक्षा आणि राष्ट्रीय सुरक्षेबाबत चिंता निर्माण झाली आहे. अशा देशाला अप्रत्यक्षपणे पाठिंबा देणारी किंवा फायदा देणारी कोणतीही गुंतवणूक किंवा सहकार्य करणे भारतीय चित्रपट उद्योगाच्या हिताचे नाही असे आम्हाला वाटते.
तुर्कीची भूमिका केवळ राजनैतिक पातळीवरच नव्हे तर विविध आंतरराष्ट्रीय व्यासपीठांवरही पाहिली गेली आहे, जिथे त्यांनी भारताच्या सार्वभौम हिताच्या विरुद्ध भूमिका घेतली आहे. हा उद्योग भारतीय मातीत आणि संस्कृतीत खोलवर रुजलेला असल्याने, आपल्या राष्ट्राच्या प्रतिष्ठेला किंवा सुरक्षिततेला हानी पोहोचवणाऱ्या कृतींबद्दल आपण उदासीन राहू शकत नाही.
आम्ही सर्व प्रॉडक्शन हाऊसेस, लाइन प्रोड्यूसर्स, अभिनेते, दिग्दर्शक आणि भारतीय चित्रपट बंधूंच्या क्रू मेंबर्सना देशासोबत एकता दाखवण्याचे आणि तुर्की आपल्या राजनैतिक भूमिकेचा पुनर्विचार करेपर्यंत आणि परस्पर आदर आणि हस्तक्षेप न करण्याच्या तत्त्वांचे पालन करेपर्यंत चित्रपटांच्या शूटिंगसाठी बहिष्कार टाकण्याचे आवाहन करतो.
AICWA ने सांगितले की निर्णयाविरुद्ध जाणाऱ्यांवर कठोर कारवाई केली जाईल
FWICE नंतर, ऑल इंडियन सिने वर्कर्स असोसिएशनने देखील चित्रपटाच्या चित्रीकरण आणि सांस्कृतिक कार्यक्रमांसाठी तुर्कीचा पूर्ण बहिष्कार जाहीर केला आहे. AICWA ने आपल्या निर्णयात म्हटले आहे की, कोणत्याही बॉलिवूड किंवा भारतीय चित्रपट प्रकल्पाचे चित्रीकरण तुर्कीमध्ये तात्काळ केले जाणार नाही. कोणत्याही भारतीय चित्रपट निर्माते, निर्मिती संस्था, दिग्दर्शक किंवा वित्तपुरवठादारांना तुर्कीमध्ये कोणताही चित्रपट, टेलिव्हिजन किंवा डिजिटल सामग्री प्रकल्प नेण्याची परवानगी दिली जाणार नाही.
तुर्की कलाकार आणि निर्मात्यांशी कोणत्याही प्रकारचे सहकार्य करण्यास बंदी घातली जाईल. तुर्की अभिनेते, चित्रपट निर्माते, प्रॉडक्शन हाऊस आणि इतर सर्जनशील व्यावसायिकांना यापुढे भारतीय मनोरंजन उद्योगात काम करण्याची परवानगी दिली जाणार नाही.
तुर्की संस्थांसोबतचे कोणतेही विद्यमान करार किंवा करार पुनरावलोकन केले पाहिजेत आणि शक्य असल्यास, ते रद्द केले पाहिजेत. या निर्देशाचे निरीक्षण करण्यासाठी AICWA भारतीय चित्रपट व्यावसायिक आणि संघटनांच्या क्रियाकलापांवर बारकाईने लक्ष ठेवेल. या निर्णयाचे उल्लंघन करणाऱ्या कोणत्याही व्यक्ती किंवा संस्थेवर कठोर कारवाई केली जाईल.
पहलगाम हल्ल्यानंतर, फिल्म फेडरेशन FWICE ने भारतातील पाकिस्तानी कलाकारांवर बंदी घालण्याची घोषणा केली होती. फेडरेशन एफडब्ल्यूआयसीईचे मुख्य सल्लागार अशोक पंडित म्हणाले होते की भारतीय कलाकार यापुढे कोणत्याही प्रकारे पाकिस्तानी कलाकार, गायक किंवा तंत्रज्ञांसोबत काम करणार नाहीत. निवेदनात असेही स्पष्ट करण्यात आले आहे की हा निर्णय पाकिस्तानी अभिनेता फवाद खानच्या ‘अबीर गुलाल’ चित्रपटावर देखील लागू होईल.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App