UPI : 1 एप्रिलपासून निष्क्रिय मोबाईल नंबरवर UPI काम करणार नाही; NPCIचा निर्णय

UPI

वृत्तसंस्था

नवी दिल्ली : UPI जर तुम्ही युनिफाइड पेमेंट इंटरफेस (UPI) द्वारे व्यवहार करत असाल आणि बँकेशी लिंक केलेला तुमचा मोबाईल नंबर बराच काळ निष्क्रिय असेल, तर तो त्वरित सक्रिय करा. अन्यथा, तुम्हाला पैसे भरण्यात अडचणी येऊ शकतात. कारण, 1 एप्रिलपासून UPI ​​पेमेंट सेवेशी संबंधित एक नवीन नियम लागू होणार आहे.UPI

यामध्ये बँक खात्यांशी जोडलेले मोबाईल नंबर समाविष्ट आहेत, जे बऱ्याच काळापासून सक्रिय नाहीत किंवा बंद झाल्यानंतर पुन्हा सक्रिय झाले आहेत. ते UPI प्रणालीतून काढून टाकले जातील. हा बदल त्या वापरकर्त्यांना प्रभावित करेल ज्यांच्या बँक खात्याशी जुना किंवा बंद नंबर लिंक आहे.

यूपीआयचे नियमन करणारी संस्था नॅशनल पेमेंट कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (NPCI) ने बँका आणि पेमेंट सेवा प्रदात्यांना असे मोबाइल नंबर डिलिंक करण्याचे निर्देश दिले आहेत. त्याच वेळी, एनपीसीआय लवकरच पुल ट्रान्झॅक्शन फीचर देखील बंद करू शकते.



सायबर फसवणूक रोखण्यासाठी घेतला निर्णय

सायबर फसवणूक आणि अनधिकृत व्यवहार रोखण्यासाठी एनपीसीआयने हा निर्णय घेतला आहे. बऱ्याच वेळा, मोबाईल नंबर बंद झाल्यानंतर, टेलिकॉम कंपन्या तो दुसऱ्या वापरकर्त्याला देतात. अशा परिस्थितीत, जुन्या क्रमांकाशी जोडलेल्या बँक खात्यांवर फसवणूक होण्याचा धोका वाढतो.

या कारणास्तव, NPCI ने बँका आणि Google Pay, PhonePe किंवा Paytm सारख्या UPI अॅप्सना दर आठवड्याला निष्क्रिय मोबाइल नंबर ओळखून ते त्यांच्या सिस्टममधून काढून टाकण्याचे निर्देश दिले आहेत. याचा अर्थ असा की जर तुमचा नंबर बराच काळ सक्रिय नसेल तर तो बँकेच्या रेकॉर्डमधून आपोआप काढून टाकला जाऊ शकतो.

सेवा बंद करण्यापूर्वी एक अलर्ट संदेश पाठवला जाईल.

वापरकर्त्यांना UPI सेवा बंद करण्याबाबत एक अलर्ट संदेश पाठवला जाईल. जर इशारा देऊनही एखादा मोबाईल नंबर निष्क्रिय राहिला, तर तो UPI सिस्टममधून काढून टाकला जाईल.

एनपीसीआय पुल ट्रान्झॅक्शन फीचर काढून टाकू शकते

UPI द्वारे पूल व्यवहारांमुळे फसवणुकीच्या घटना वाढत आहेत. अशा परिस्थितीत, एनपीसीआय पेमेंट अॅप्समधील पुल ट्रान्झॅक्शन फीचरवर मर्यादा घालण्याची किंवा ती काढून टाकण्याची तयारी करत आहे. एनडीटीव्हीच्या वृत्तानुसार, एनपीसीआय बँकांसोबत काम करत आहे, जेणेकरून पूल व्यवहार थांबवता येतील किंवा बंद करता येतील. तथापि, ही योजना अद्याप प्राथमिक टप्प्यात आहे. सध्या, ते कधी आणि कसे अंमलात आणले जाईल याबद्दल कोणतीही अधिकृत माहिती समोर आलेली नाही.

UPI will not work on inactive mobile numbers from April 1; NPCI’s decision

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात