वृत्तसंस्था
इस्लामाबाद : Pakistan वीज उत्पादन वाढवण्यासाठी पाकिस्तान आतापर्यंतचा सर्वात मोठा अणुऊर्जा प्रकल्प उभारणार आहे. यासाठी पाकिस्तानच्या अणुऊर्जा नियामक संस्थेने देशात वीजनिर्मितीसाठी मान्यता दिली आहे. या प्लांटची रचना चिनी कंपनी हुआलॉन्गने केली आहे.Pakistan
पाकिस्तान अणु नियामक प्राधिकरणाने (PNRA) एक निवेदन जारी केले आहे. PNRA ने चष्मा न्यूक्लियर पॉवर प्लांट युनिट पाच (C-5) च्या बांधकामासाठी परवाना जारी केला आहे, जो 1,200 मेगावॅट क्षमतेसह अणुऊर्जेद्वारे वीज निर्मिती करणारा सर्वात मोठा प्रकल्प असेल.
C-5 ही तिसऱ्या पिढीतील प्रगत दाबयुक्त पाण्याची अणुभट्टी आहे. ती तयार करण्यासाठी सुमारे 3.7 अब्ज अमेरिकन डॉलर्स खर्च केले जातील. पाकिस्तानच्या राष्ट्रीय आर्थिक परिषदेच्या कार्यकारी समितीने यासाठी आधीच मंजुरी दिली आहे. यात डबल-शेल कंटेनमेंट आणि रिॲक्टर-फिल्टर व्हेंटिंग सिस्टिम समाविष्ट आहे.
हा प्लांट 60 वर्षांसाठी आपली सेवा प्रदान करेल. पाकिस्तानमधील या डिझाइनचा हा तिसरा अणुऊर्जा प्रकल्प आहे. याशिवाय कराची न्यूक्लियर पॉवर प्लांट युनिट 2 आणि 3 हे आणखी दोन प्लांट आधीच कार्यरत आहेत.
रेडिएशन संरक्षण आणि आण्विक सुरक्षेशी संबंधित कागदपत्रांची तपासणी केली
अहवालानुसार, पाकिस्तान अणुऊर्जा आयोगाने या वर्षी एप्रिलमध्ये परवान्यासाठी अर्ज केला होता आणि अणु सुरक्षा, रेडिएशन संरक्षण, आपत्कालीन तयारी, कचरा व्यवस्थापनाशी संबंधित प्राथमिक सुरक्षा मूल्यांकन अहवाल आणि डिझाइन आणि ऑपरेशनल पैलूदेखील सादर केले होते पाठवले.
सध्या पाकिस्तानची एकूण अणुऊर्जा क्षमता सुमारे 3500 मेगावॅट आहे, जी देशाच्या एकूण वीज उत्पादनाच्या 27 टक्के आहे. पाकिस्तानमध्ये कराची-3 नावाचा अणु प्रकल्प देखील आहे ज्याची क्षमता सुमारे 1000 मेगावॅट आहे.
2023 मध्ये पाकिस्तानमध्ये दुसरा मोठा ग्रीड बिघाड झाला
यापूर्वी 23 जानेवारी 2023 रोजी संपूर्ण पाकिस्तान अंधारात बुडाला होता. दोन वर्षांत देशातील ही दुसरी मोठी ग्रीड बिघाड होती. बहुतेक भागात सुमारे 12-13 तास ब्लॅकआउट चालले, तर अनेक गावांतील लोक 24 ते 72 तास वीजेशिवाय राहिले. या वेळी राजधानी इस्लामाबाद आणि त्याच्या शेजारील रावळपिंडी शहरात सुमारे 8 तासांनंतर वीजपुरवठा सुरू झाला. त्याचवेळी लाहोर आणि कराचीमध्ये तब्बल 16 तासांनंतर वीज आली.
ब्लॅकआऊटमुळे इंटरनेट आणि मोबाईल फोन सेवा प्रभावित झाली. अनेक कंपन्या आणि रुग्णालयांनी सांगितले की त्यांनी बॅकअप जनरेटर वापरला. ब्लॅकआउटमुळे वस्त्रोद्योगाला सुमारे 70 दशलक्ष डॉलर्सचे नुकसान सहन करावे लागले. अनेक ठिकाणी लोकांना पिण्याचे पाणीही मिळत नव्हते. अनेक एटीएमनेही काम करणे बंद केले होते.
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App