वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या संघर्षावर शांततापूर्ण तोडगा काढण्यासाठी सौदी अरेबियाची राजधानी जेद्दाह येथे 40 देशांच्या उच्च सुरक्षा अधिकाऱ्यांची बैठक झाली. दोन दिवसीय बैठकीत भारताचे राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार (NSA) अजित डोवाल देखील सहभागी झाले होते. सौदी अरेबियाचे क्राउन प्रिन्स मोहम्मद बिन सलमान (MBS) यांनी आयोजित केलेल्या या बैठकीला अमेरिकेचे राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार जॅक सुलिव्हन, युरेशियन व्यवहारांसाठी चीनचे विशेष दूत ली हुई आणि अनेक देशांचे NSA उपस्थित होते.40-nation NSA meeting in Jeddah for solution to Ukraine crisis, Doval shows path to peace
या बैठकीला उपस्थित राहण्यासाठी डोभाल शनिवारी (५ ऑगस्ट) सकाळी जेद्दाह येथे पोहोचले. बैठकीत डोवाल यांनी पुन्हा एकदा ‘संवादातून तोडगा’ या भारताच्या भूमिकेचा पुनरुच्चार केला. भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते अरिंदम बागची यांनी गुरुवारी सांगितले की, भारताची दीर्घकालीन भूमिका अशी आहे की युक्रेन संकट सोडवण्याचा एकमेव मार्ग संवाद आणि मुत्सद्दीपणा आहे आणि त्यानुसार भारत या परिषदेत सहभागी होत आहे.
डोवाल यांनी भारताची भूमिका सांगितली
सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, एनएसए डोवाल यांनी बैठकीत सांगितले की, भारताने रशिया आणि युक्रेन या दोन्ही देशांशी संघर्षाच्या सुरुवातीपासून सर्वोच्च पातळीवर नियमित चर्चा केली आहे. ते म्हणाले, भारत युनायटेड नेशन्स चार्टर आणि आंतरराष्ट्रीय कायद्यातील तत्त्वांवर आधारित जागतिक व्यवस्थेचे समर्थन करतो. सार्वभौमत्व आणि प्रादेशिक अखंडतेचा अपवाद वगळता सर्व राज्यांनी आदर केला पाहिजे.
भारतीय NSA ने म्हटले आहे की, न्याय्य आणि चिरस्थायी तोडगा काढण्यासाठी सर्व भागधारकांना सामील करून सर्व शांततेचे प्रयत्न पुढे नेले पाहिजेत. संपूर्ण जग आणि विशेषतः ग्लोबल साउथ या परिस्थितीचा फटका सहन करत आहे. भारत युक्रेनला मानवतावादी सहाय्य आणि ग्लोबल साउथमधील शेजारी देशांना आर्थिक सहाय्य प्रदान करत आहे.
डोवाल यांनी दाखवला शांततेचा मार्ग
ते म्हणाले, भारताचा दृष्टिकोन नेहमीच संवाद आणि मुत्सद्देगिरीला चालना देण्याचा राहिला आहे आणि राहील. शांततेसाठी हाच मार्ग आहे. बैठकीत दुहेरी आव्हानावर चर्चा झाली – पहिले परिस्थितीचे निराकरण करणे आणि दुसरे म्हणजे संघर्षाचे परिणाम कमी गंभीर करणे. NSA डोवाल म्हणाले की, दोन्ही आघाड्यांवर एकाच वेळी होत असलेले प्रयत्न निर्देशित केले पाहिजेत आणि त्यासाठी खूप काम करावे लागेल.
कायमस्वरूपी आणि सर्वसमावेशक तोडगा काढण्यासाठी भारत सक्रिय आणि इच्छुक भागीदार राहील, असे त्यांनी नमूद केले. अशा निकालाहून अधिक आनंद आणि समाधान भारताला दुसरी कोणतीच देऊ शकत नाही.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App