भारतीय लष्कराच्या महिला अधिकारी आता चालवणार हॉवित्झर तोफ आणि रॉकेट यंत्रणा, कमांड रोलसाठी प्रशिक्षण

प्रतिनिधी

नवी दिल्ली : भारतीय सैन्य आता हॉवित्झर तोफ आणि रॉकेट सिस्टम कमांडसाठी महिला अधिकाऱ्यांना प्रशिक्षण देणार आहे. कर्नल आणि त्यापुढील कमांड आणि नेतृत्व भूमिकांसाठी महिला अधिकाऱ्यांना प्रशिक्षण देण्यासाठी लष्कराने प्रयत्नांना वेग दिला आहे. ऑफिसर्स ट्रेनिंग अकॅडमीमधून पास आऊट झाल्यानंतर फ्रंटलाइन आर्टिलरी रेजिमेंटमध्ये पाच महिला कॅडेट्सचा समावेश केला जाणार आहे. Women officers of the Indian Army will now operate howitzer guns and rocket systems, training for command roles

ऑफिसर्स ट्रेनिंग अकादमीची पासिंग आऊट परेड 29 एप्रिल रोजी चेन्नई येथे होणार आहे. एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने शनिवारी सांगितले की, “लष्कराने महिला अधिकाऱ्यांना नेतृत्वाच्या भूमिकेसाठी सक्षम करून सर्वसमावेशकतेकडे वेगाने वाटचाल करता यावी यासाठी अनेक स्तरांवर असे प्रयत्न सुरू केले आहेत.”

काय म्हणाले आर्मी ऑफिसर?

त्यांनी निदर्शनास आणले की उदाहरणार्थ, ऑपरेशनल, इंटेलिजन्स, लॉजिस्टिक आणि प्रशासकीय पैलूंमध्ये कमांड मजबूत करण्यासाठी महू येथील आर्मी वॉर कॉलेजमध्ये महिला अधिकाऱ्यांना तयार करण्यासाठी नुकताच एक विशेष ‘सिनियर कमांड’ कोर्स आयोजित करण्यात आला होता.

महिला अधिकार्‍यांसाठी विशेष रिक्त पदे काढली

या वर्षाच्या सुरुवातीला विशेष निवड मंडळाद्वारे, सैन्याने कर्नल-रँकमधील 108 महिला अधिकाऱ्यांना कमांड असाइनमेंटसाठी अनेक धोरणे शिथिल केली. अधिकाऱ्याने सांगितले की, सरकारने विशेषत: या महिला अधिकाऱ्यांसाठी 150 अतिरिक्त रिक्त जागा सोडल्या आहेत. त्यामुळे पुरुष अधिकाऱ्यांच्या रिक्त पदांवर कोणताही परिणाम होत नाही.

महिला अधिकारी हॉवित्झर तोफ चालवतील

ओटीए पासिंग आऊट परेडनंतर प्रथमच आर्टिलरी रेजिमेंटमध्ये महिला अधिकाऱ्यांचा समावेश करण्याचे हे मोठे पाऊल आहे. यात 280 पेक्षा जास्त युनिट्स आहेत जे विविध प्रकारचे हॉवित्झर, हॉवित्झर आणि मल्टी-लाँच रॉकेट सिस्टम हाताळतात. शॉर्ट-सर्व्हिस कमिशन (एसएससी) अधिकारी म्हणून केवळ 10-14 वर्षांनी सेवा सोडण्यास भाग पाडण्याऐवजी, महिला अधिकाऱ्यांना 2020-21 पासून लष्करात कायमस्वरूपी कमिशन (पीसी) मिळू लागले.

Women officers of the Indian Army will now operate howitzer guns and rocket systems, training for command roles

महत्वाच्या बातम्या 

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात