पुरातत्त्व शास्त्रज्ञ केके मोहम्मद म्हणाले- मुस्लिमांनी ज्ञानवापी-शाही ईदगाह मशीद हिंदूंना सोपवावी

Archaeologist KK Mohammad

वृत्तसंस्था

तिरुवनंतपुरम : रामजन्मभूमी मंदिराबाबतच्या तपासानंतर महत्त्वाचे निष्कर्ष काढणारे पुरातत्त्व शास्त्रज्ञ केके मोहम्मद म्हणाले की, मुस्लिमांनी ज्ञानवापी आणि शाही ईदगाह मशीद हिंदूंच्या ताब्यात द्याव्यात. आयएएनएस या वृत्तसंस्थेला दिलेल्या मुलाखतीत त्यांनी ही माहिती दिली.Archaeologist KK Mohammad said- Muslims should hand over Gyanwapi-Shahi Idgah Masjid to Hindus

केके मोहम्मद 2012 मध्ये भारतीय पुरातत्त्व सर्वेक्षण (ASI) च्या उत्तर विभागाचे प्रादेशिक संचालक म्हणून निवृत्त झाले. केके मोहम्मद 1976 मध्ये बाबरी मशिदीचे उत्खनन करणाऱ्या बीबी लाल यांच्या टीमचा भाग होते.



ज्ञानवापी-शाही ईदगाहबद्दल मुस्लिमांमध्ये कोणतीही भावना नाही – केके मोहम्मद

ज्ञानवापी आणि मथुरा ईदगाहच्या संबंधित प्रश्नावर केके मोहम्मद म्हणाले – त्यांना हिंदूंच्या स्वाधीन करणे हा या समस्येवर एकमेव उपाय आहे. सर्व धर्मगुरूंनी संघटित होऊन या वास्तू हिंदू समाजाच्या ताब्यात द्याव्यात. काशी, मथुरा आणि अयोध्या हिंदूंसाठी खूप खास आहेत, कारण त्या भगवान शिव, भगवान कृष्ण आणि भगवान श्रीराम यांच्या जीवनाशी संबंधित आहेत. येथे बांधलेल्या मशिदींबद्दल मुस्लिमांच्या भावना नाहीत.

काय म्हणाले केके मोहम्मद…

बाबरीचे उत्खनन करणाऱ्या पथकाचे प्रमुख प्राध्यापक बीबी लाल होते. तेव्हा आम्हाला अनेक खांब सापडले ज्यावर हिंदू मंदिरांसारखे शिलालेख होते. इमारतीच्या भिंतींवर हिंदू देव-देवतांची शिल्पे होती, जी अनेक ठिकाणी तुटलेली होती. आम्हाला तेथे प्राणी, स्त्रिया, योद्धे आणि बरेच टेराकोटा शिल्पदेखील सापडले.

त्यावेळी मी एएसआयच्या पुरातत्त्व महाविद्यालयातून पीजी डिप्लोमा करत होतो. आमच्या टीममध्ये काँग्रेस नेते जयराम रमेश यांच्या पत्नी जयश्री रामनाथन यांचाही समावेश होता. खंदक बी.च्या उत्खननात माझा सहभाग होता.

प्रो. लाल यांना उत्खननाचे निकाल जाहीर करायचे नव्हते, पण आम्ही त्यांना पत्र लिहिले. प्रो. लाल यांचा असा विश्वास होता की निकाल जाहीर केल्याने समाजात मोठा वाद निर्माण झाला असता. असा कोणताही मुद्दा वाढू नये असे त्यांना वाटत होते.

मात्र, प्रोफेसर इरफान हबीब यांच्या नेतृत्वाखालील कम्युनिस्ट इतिहासकारांनी प्रसारमाध्यमांमध्ये डॉ. लाल आणि त्यांच्या टीमला उत्खननातून काहीही सापडले नाही, असे विधान केले. त्यानंतरच प्राध्यापक लाल यांना प्रतिसाद देणे भाग पडले आणि निष्कर्ष सार्वजनिक करण्यात आले. प्रोफेसर इरफान हबीब हे पुरातत्वशास्त्रज्ञ नव्हते, फक्त इतिहासकार होते.

1992 मध्ये वादग्रस्त बाबरी मशिदीची इमारत पाडण्यात आली तेव्हा हे ऐकून मला धक्काच बसला. तेव्हा ज्येष्ठ आयएएस एन. महादेवन म्हणाले होते की, शतकांपूर्वी झालेली ऐतिहासिक चूक सुधारण्यासाठी आपण कोणतीही चूक करू नये. एक पुरातत्वशास्त्रज्ञ म्हणून मी ऐतिहासिक आणि पुरातत्वशास्त्रीय महत्त्वाच्या कोणत्याही संरचनेच्या नाशाचे समर्थन करत नाही.

Archaeologist KK Mohammad said- Muslims should hand over Gyanwapi-Shahi Idgah Masjid to Hindus

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात