Ahmedabad : अहमदाबादमध्ये फटाक्यांच्या कारखान्याला आग, 9 जणांचा मृत्यू; 15 जखमी; आरएएफ जवानांनी घटनास्थळी पोहोचून लोकांना वाचवले

Ahmedabad

वृत्तसंस्था

अहमदाबाद :Ahmedabad   शनिवारी अहमदाबादच्या वस्त्राल भागातील एका बेकायदेशीर फटाक्यांच्या कारखान्यात झालेल्या स्फोटामुळे आग लागली. या दुर्घटनेत तीन मुलांसह नऊ जणांचा मृत्यू झाला. सुमारे १५ जण जखमी झाले.Ahmedabad

हा अपघात दुपारी ३:३० च्या सुमारास रामोल ते गटराड रस्त्यावर, महमूदपुरा टॅलेंटजवळ घडला. एक किलोमीटर अंतरावर रॅपिड ॲक्शन फोर्सचे (RAF) शिबिर आहे. स्फोटाचा आवाज ऐकताच, आरएएफचे जवान तात्काळ घटनास्थळी पोहोचले आणि त्यांनी लोकांना वाचवण्यास सुरुवात केली. स्फोट इतका शक्तिशाली होता की त्याचा आवाज ५ किलोमीटर दूरपर्यंत ऐकू आला.Ahmedabad

स्फोटाची माहिती मिळताच अग्निशमन दलाच्या गाड्या आणि रुग्णवाहिका तात्काळ घटनास्थळी दाखल झाल्या. अपघाताच्या वेळी कारखान्यात सुमारे २५ लोक काम करत होते, त्यापैकी काही जणांसोबत त्यांची मुलेही होती.Ahmedabad



बेकायदेशीर कारखान्याचा मालक मेहुल डोडिया याला पोलिसांनी ताब्यात घेतले आहे. या अपघातात मेहुलची आई, रमीला डोडिया, यादेखील जखमी झाल्या असून त्यांना उपचारासाठी रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे.

कारखान्याचा परवाना आधीच रद्द करण्यात आला होता.

परिसराचे सह पोलीस आयुक्त, जयपाल सिंह राठोड यांच्या माहितीनुसार, रामोल-गटराड रस्त्यावरील एका मोकळ्या मैदानात मेहुल डोडिया नावाचा एक व्यक्ती फटाक्यांचा कारखाना चालवत होता. कारखान्याचा परवाना आधीच रद्द करण्यात आला होता, तरीही तिथे फटाके तयार केले जात होते.

जखमींना एलजी रुग्णालय आणि असरवा सिव्हिल रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी या अपघाताबद्दल दुःख व्यक्त केले आणि मृतांच्या कुटुंबीयांना प्रत्येकी २ लाख रुपयांची आर्थिक मदत जाहीर केली.

परवाना रद्द झाल्यानंतरही कारखाना कसा चालू होता?

सह पोलीस आयुक्त जयपाल सिंग यांनी सांगितले की, कारखान्याचा परवाना आधीच रद्द करण्यात आला होता. असे असूनही, मेहुल डोडिया कारखाना चालवत राहिला. नियमांनुसार, परवाना रद्द झाल्यावर प्रशासन कारखाना सील करते आणि तेथे साठवलेला दारूगोळा जप्त करते. या प्रकरणात, फक्त परवाना रद्द करण्यात आला होता, कारखाना सील करण्यात आला नव्हता.

आरएएफ (RAF) कॅम्पजवळ फटाक्यांचा कारखाना

गृह मंत्रालयाच्या नियमांनुसार, लष्करी किंवा निमलष्करी छावण्यांजवळ दारूगोळा किंवा स्फोटकांचा वापर करण्यास सक्त मनाई आहे. असे असूनही, आरएएफ कॅम्पजवळ एक बेकायदेशीर कारखाना कार्यरत होता. यामुळे देशाच्या एका महत्त्वाच्या सुरक्षा घटकाला हानी पोहोचू शकली असती.

फटाक्यांच्या कारखान्यांमध्ये मोठा आवाज करणारे स्फोट का होतात?

फटाक्यांमध्ये पोटॅशियम नायट्रेट, गंधक, कोळसा आणि ॲल्युमिनियम पावडर यांसारखी ज्वलनशील रसायने असतात. उष्णता, ठिणग्या किंवा स्थिर विद्युत प्रवाहामुळे त्यांना त्वरित आग लागते. या आगीमुळे एक साखळी प्रतिक्रिया सुरू होते, ज्यामुळे काही सेकंदातच शेकडो फटाके पेटतात. जर दारूगोळ्याचे प्रमाण जास्त असेल, तर त्याचा स्फोट घरगुती एलपीजी सिलेंडरपेक्षाही अधिक शक्तिशाली असू शकतो.

9 Killed, 15 Injured in Firecracker Factory Blast in Ahmedabad

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात