Gopichand Hinduja : हिंदुजा समूहाचे अध्यक्ष गोपीचंद हिंदुजा यांचे निधन; अनेक आठवड्यांपासून होते आजारी; जागतिक स्तरावर ग्रुपला बळकटी दिली

Gopichand Hinduja

वृत्तसंस्था

लंडन : Gopichand Hinduja हिंदुजा ग्रुपचे अध्यक्ष गोपीचंद पी. हिंदुजा यांचे सोमवारी (४ नोव्हेंबर) वयाच्या ८५ व्या वर्षी लंडनच्या रुग्णालयात निधन झाले. ते गेल्या काही आठवड्यांपासून आजारी होते. जवळच्या कुटुंबातील सदस्यांनी ही बातमी शेअर केली.Gopichand Hinduja

हिंदुजा अनेक आठवड्यांपासून रुग्णालयात दाखल होते. २०२३ मध्ये त्यांचे मोठे भाऊ श्रीचंद हिंदुजा यांच्या निधनानंतर त्यांनी समूहाची सूत्रे हाती घेतली. व्यावसायिक वर्तुळात “जीपी” म्हणून ओळखले जाणारे गोपीचंद यांनी समूहाला जागतिक स्तरावर एक पॉवरहाऊस बनवले होते.Gopichand Hinduja

१९४० मध्ये गोपीचंद परमानंद हिंदुजा यांचा जन्म सिंध (आता पाकिस्तानचा भाग) येथील एका सिंधी व्यापारी कुटुंबात झाला. त्यांचे आजोबा परमानंद दीपचंद हिंदुजा यांनी १९१९ मध्ये इराणमध्ये एक छोटासा व्यापारी बँकिंग आणि व्यापार व्यवसाय सुरू केला होता, जो भारत-मध्य पूर्व व्यापारावर केंद्रित होता. त्यांचे वडील परमानंद यांनी त्याचा विस्तार केला आणि भारतातून कांदे, बटाटे आणि लोहखनिज इराणला निर्यात केले.Gopichand Hinduja



गोपीचंद यांचे बालपण मुंबईच्या रस्त्यांवर गेले, जिथे त्यांनी १९५९ मध्ये जय हिंद कॉलेजमधून पदवी प्राप्त केली. नंतर त्यांना वेस्टमिन्स्टर विद्यापीठातून कायद्याची मानद डॉक्टरेट आणि लंडनच्या रिचमंड कॉलेजमधून अर्थशास्त्राची मानद डॉक्टरेट मिळाली. ही सुरुवातीची वर्षे त्यांच्यासाठी शिकण्याचा काळ होता की लहान व्यवहार मोठे साम्राज्य कसे निर्माण करू शकतात.

गोपीचंद १९५९ मध्ये कुटुंबाच्या व्यवसायात सामील झाले, जेव्हा ते मुंबईत होते. त्यांना तीन भाऊ होते: सर्वात मोठा श्रीचंद (ज्यांचे २०२३ मध्ये वयाच्या ८७ व्या वर्षी निधन झाले), प्रकाश (जे मोनाकोमध्ये राहता) आणि सर्वात धाकटा अशोक (जे मुंबईतून भारतातील कामकाज पाहता). शाकाहारी आणि मद्यपान न करणारे हे चारही भाऊ कोणत्याही मोठ्या संघर्षाशिवाय सुसंवादीपणे एकत्र काम करत होते.

पण १९७९ च्या इराणी क्रांतीने सगळं बदलून टाकलं. कुटुंब लंडनला स्थलांतरित झालं. गोपीचंद लंडनमध्ये राहू लागले, जिथे त्यांनी हिंदुजा ऑटोमोटिव्ह लिमिटेडचे ​​अध्यक्षपद स्वीकारले. या बदलामुळे त्यांच्यासाठी जागतिक व्यापारापासून बहुराष्ट्रीय साम्राज्यापर्यंत एक नवीन अध्याय सुरू झाला.

१९८० चे दशक गोपीचंद यांच्यासाठी खूप यशस्वी दशक होते. या दशकात दोन वळणे आली: पहिले, १९८४ मध्ये, त्यांनी गल्फ ऑइल विकत घेतले, जे ऊर्जा क्षेत्रातील एक मोठे पाऊल होते. दुसरे, १९८७ मध्ये, त्यांनी संघर्ष करणारी अशोक लेलँड विकत घेतली – ही भारतातील पहिली मोठी एनआरआय गुंतवणूक होती. आज, अशोक लेलँड ही भारतातील सर्वात मोठी व्यावसायिक वाहन उत्पादक कंपनी आहे आणि २०२१ मध्ये हिंदुजा ऑटोमोटिव्हची उलाढाल २ अब्ज युरो (अंदाजे ₹२३,१८७ कोटी) पर्यंत पोहोचली.

गोपीचंद यांनी भारतात मोठे ऊर्जा प्रकल्प उभारून वीज आणि पायाभूत सुविधांमध्ये समूहाचा विस्तार केला. हिंदुजा समूहाचे कामकाज आता जगभरातील ४८ देशांमध्ये पसरलेले आहे. समूहाच्या कंपन्या बँकिंग, वित्त, आयटी, आरोग्यसेवा, रिअल इस्टेट, मीडिया आणि सायबर सुरक्षा क्षेत्रात काम करतात. समूह थेट सुमारे २००,००० लोकांना रोजगार देतो. २०१२ मध्ये, समूहाने अमेरिकास्थित कंपनी हॉटन इंटरनॅशनलला १.०४५ अब्ज डॉलर्स (अंदाजे ₹९,२६८ कोटी) मध्ये विकत घेऊन धातुकर्म द्रव उद्योगात प्रवेश केला.

Gopichand Hinduja Chairman Hinduja Group Passes Away 85 London

महत्वाच्या बातम्या

Array

LEAVE A COMMENT

To be published, comments must be reviewed by the administrator.*



    दगडी चाल फेम अभिनेत्री पूजा सावंत ने गुपचूप उरकला साखरपुडा. श्रीमंत दगडूशेठ गणपती 2023 ब्रिटनचे पंतप्रधान ऋषी सुनक पत्नी अक्षता मूर्तीसह अक्षरधाम मंदिरात