वृत्तसंस्था
नवी दिल्ली : भारताचे सरन्यायाधीश चंद्रचूड म्हणाले की, फेक न्यूज डिजिटल युगात समुदायांमध्ये तणाव निर्माण करू शकतात. यामुळे लोकशाही मूल्ये धोक्यात येऊ शकतात. ते म्हणाले की, देशातील लोकशाहीसाठी वृत्तपत्र स्वतंत्र राहिले पाहिजेत. फेक न्यूज हा समाजातील वृत्तपत्र स्वातंत्र्य आणि निष्पक्षतेसाठी गंभीर धोका बनला आहे. The Chief Justice said- the danger of increasing tension due to fake news, freedom of press is necessary for democracy in the country
कोणताही पक्षपात न करता घटनांचे वार्तांकन करणे ही पत्रकारांसह प्रत्येकाची सामूहिक जबाबदारी आहे. फेक न्यूज एकाच वेळी लाखो लोकांची दिशाभूल करू शकतात. ते लोकशाहीच्या मूलभूत तत्त्वांच्या विरोधात आहे.
रामनाथ गोएंका पुरस्कार सोहळ्यात सरन्यायाधीश चंद्रचूड बोलत होते. सरकारने पत्रकारांना सत्य बोलण्यापासून रोखले तर त्याचा लोकशाहीवर परिणाम होतो, असेही सरन्यायाधीश म्हणाले.
पत्रकारितेची स्वतःची आव्हाने
मीडिया ट्रायलबाबत ते म्हणाले की, अशी अनेक प्रकरणे समोर आली आहेत ज्यात न्यायालयाने आरोपीला दोषी ठरवण्यापूर्वीच मीडियाने त्याला दोषी ठरवले आहे.
न्यायमूर्ती चंद्रचूड म्हणाले की, प्रत्येक संस्थेप्रमाणे पत्रकारिताही आव्हानांना तोंड देत आहे. जबाबदार पत्रकारिता हेच इंजिन आहे जे लोकशाहीला एका चांगल्या भविष्याच्या दिशेने पुढे नेते. डिजिटल युगात पत्रकारांनी अचूक, निष्पक्ष, जबाबदार आणि निर्भयपणे वार्तांकन करणे हे पूर्वीपेक्षा जास्त महत्त्वाचे आहे. त्यांनी जोर दिला की, निरोगी लोकशाहीने अशा प्रेसला प्रोत्साहन दिले पाहिजे जे सत्तेला कठीण प्रश्न विचारू शकतात किंवा सत्य बोलू शकतात.
आणीबाणीचा उल्लेख
आणीबाणीच्या कालखंडाचा संदर्भ देत त्यांनी इंडियन एक्स्प्रेसच्या संपादकीय पानाचा संदर्भ दिला, ज्यामध्ये संपादकीय रिक्त ठेवण्यात आले होते. न्यायमूर्ती चंद्रचूड म्हणाले की, शांतता किती शक्तिशाली आहे याचे हे उदाहरण आहे. ते म्हणाले की, आणीबाणीचा काळ हा भयावह काळ होता, परंतु अशा प्रसंगांनी ‘निर्भय पत्रकारिते’लाही जन्म दिला आणि म्हणून 25 जून 1975 हा दिवस ज्या दिवशी आणीबाणी लागू झाली, तो इतिहासातील एक निर्णायक क्षण होता.
ते म्हणाले, “स्वातंत्र्य किती नाजूक असू शकते हे एका घोषणेने दाखवून दिले. पत्रकार, वकील आणि आमच्यासारख्या न्यायाधीशांमध्ये अनेक गोष्टींत साम्य आहे. दोघांनीही खात्री दिली की तलवारीपेक्षा पेन शक्तिशाली आहे. लोक त्याला नापसंत करू शकतात. हे सहन करणे सोपे नाही.
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App