वृत्तसंस्था
चेन्नई :Tamil Nadu तामिळनाडू सरकार बुधवारी राज्य विधानसभेत हिंदी भाषेच्या वापरावर बंदी घालणारे विधेयक मांडेल अशी अपेक्षा होती, परंतु तसे झाले नाही. माध्यमांच्या वृत्तानुसार, सरकार संपूर्ण तामिळनाडूमध्ये हिंदी होर्डिंग्ज, बोर्ड, चित्रपट आणि गाण्यांवर बंदी घालू इच्छित आहे.Tamil Nadu
सरकारने मंगळवारी रात्री कायदेतज्ज्ञांसह या विधेयकावर चर्चा करण्यासाठी तातडीची बैठक बोलावली. तेव्हापासून, आज हे विधेयक मांडले जाणार असल्याची अटकळ बांधली जात होती. तामिळनाडू विधानसभेचे विशेष अधिवेशन १४ ऑक्टोबर रोजी सुरू झाले आणि १७ ऑक्टोबर रोजी संपेल. त्यात पुरवणी अर्थसंकल्पीय अंदाजही सादर केले जाण्याची अपेक्षा आहे.Tamil Nadu
तामिळनाडूमधील स्टॅलिन सरकार आणि केंद्र सरकारमध्ये राज्यात हिंदी भाषेच्या वापरावरून बऱ्याच काळापासून मतभेद आहेत. या वर्षी मार्चमध्ये, मुख्यमंत्री स्टॅलिन यांनी रुपयाचे चिन्ह “₹” ऐवजी तमिळ अक्षर “ரூ” (तमिळ भाषेतील रुपयाचे प्रतिनिधित्व करणारे तमिळ शब्द “रुबाई” चे पहिले अक्षर) वापरले.Tamil Nadu
सीएम स्टॅलिन हे केंद्र सरकारच्या त्रिभाषिक धोरणाला विरोध करत आहेत. त्यांनी भाजपवर राज्यातील लोकांवर हिंदी लादल्याचा आरोप वारंवार केला आहे. त्यांनी म्हटले आहे की राज्याच्या द्विभाषिक धोरणामुळे (तमिळ आणि इंग्रजी) शिक्षण, कौशल्य विकास आणि रोजगाराला फायदा झाला आहे.
राज्ये आणि शाळांसाठी तीन भाषा निवडण्याचे स्वातंत्र्य
तीन भाषा धोरण हे भारतातील एक शिक्षण धोरण आहे ज्यामध्ये विद्यार्थ्यांना शाळांमध्ये तीन भाषा शिकवल्या पाहिजेत: त्यांची स्थानिक भाषा, राष्ट्रीय भाषा आणि एक आंतरराष्ट्रीय भाषा. हे धोरण पहिल्यांदा १९६८ मध्ये लागू करण्यात आले. त्याला राष्ट्रीय शिक्षण धोरण (१९६८) असे नाव देण्यात आले.
२०२० मध्ये, त्यात सुधारणा करण्यात आली आणि भाजपच्या नेतृत्वाखालील केंद्र सरकारने नवीन शिक्षण धोरण (NEP २०२०) आणले. NEP २०२० अंतर्गत, विद्यार्थ्यांना तीन भाषा शिकणे आवश्यक असेल, परंतु कोणतीही भाषा सक्तीची केलेली नाही. राज्ये आणि शाळांना कोणत्या तीन भाषा शिकवायच्या हे ठरवण्याचे स्वातंत्र्य आहे.
प्राथमिक वर्गात (इयत्ता पहिली ते पाचवी), मातृभाषेत किंवा स्थानिक भाषेत अभ्यास करण्याची शिफारस केली जाते. माध्यमिक वर्गात (इयत्ता सहावी ते दहावी), तीन भाषांचा अभ्यास करणे अनिवार्य आहे. हिंदी नसलेल्या राज्यांमध्ये, ही इंग्रजी किंवा आधुनिक भारतीय भाषा असेल. माध्यमिक वर्गात, म्हणजेच ११वी आणि १२वी, शाळा इच्छित असल्यास त्यांना पर्याय म्हणून परदेशी भाषा शिकवू शकतात.
स्टॅलिन म्हणाले होते – हिंदीने २५ भाषा नष्ट केल्या आहेत
तामिळनाडूचे मुख्यमंत्री स्टॅलिन यांनी २७ फेब्रुवारी रोजी सांगितले की, हिंदीची जबरदस्ती लादल्याने १०० वर्षांत २५ उत्तर भारतीय भाषा नष्ट झाल्या आहेत. एक्स वर पोस्ट करताना स्टॅलिन म्हणाले, “इतर राज्यांतील माझ्या प्रिय बहिणी आणि बंधूंनो, तुम्ही कधी विचार केला आहे का की हिंदीने किती भारतीय भाषा गिळंकृत केल्या आहेत?”
स्टॅलिन म्हणाले, “भोजपुरी, मैथिली, अवधी, ब्रज, बुंदेली, गढवाली, कुमाऊनी, मगही, मारवाडी, माळवी, छत्तीसगढ़ी, संथाली, अंगिका, हो, खरिया, खोरथा, कुरमाली, कुरुख, मुंडारी आणि इतर अनेक भाषा आता संघर्ष करत आहेत कारण हिंदीचे अस्तित्व टिकून राहण्यासाठी हिंदी आणि हिंदीचा विरोध केला जाणार आहे. संस्कृत हा लपलेला चेहरा आहे.”
महत्वाच्या बातम्या
To be published, comments must be reviewed by the administrator.*
Our website uses cookies to improve your experience. Learn more
Download App